ช่วยด้วยยย ค้าบบบบ

Locked
krisapong
Joomla! Intern

ช่วยด้วยยย ค้าบบบบ

Post by krisapong » Wed Jan 17, 2007 1:41 am

คือว่าตอนนี้เซอร์เวอร์ที่ลง Joomla ไว้สิบกว่าตัว  มันเป็นไรไม่รู้อ่ะครับ พอเปิดขึ้นมา จะขึ้นฟ้องว่า Virtual Memmory Low ตลอด ความจะของไดรว์ C ก็จะลดลงเรื่อย ๆ เรื่อยๆ  จนเช้านี้ เหลือ 1 เมกอ่ะครับ บูตวินโดวเซอร์เวอร์ 2003 ยังไม่ขึ้นเลยครับ

ทั้งๆ ที่ข้อมูลในไดรว์ C มีไม่ถึงกิ๊กเนี่ยนะ...โห่ โดนอะไรเข้าไปเนี่ย

ทีนี้ ถ้าผมสามารถเปิดวินโดวได้อีกครั้ง จะทำการ Back up ข้อมูลของทั้งไซต์ยังไงอ่ะครับ จึงจะสามารถย้ายไปใช้งานในเครื่องใหม่ได้เลย โดยไม่ต้องติดตั้ง Joomla ใหม่อีกรอบ เพราะตอนนี้ข้อมูลในก้อนเวปไซต์ต่างๆ ก็มากมายมหาศาลอ่ะครับ

แล้วผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องฐานข้อมูล SQL ด้วยซิ

เราสามารถก๊อปปี้ทั้งโฟลเดอร์แล้วเอาไปวางอีกเครื่องได้มั้ยครับ
Last edited by krisapong on Wed Jan 17, 2007 1:47 am, edited 1 time in total.
สุขก็เตรียมไว้ ว่าความทุกข์คงตามมาอีกไม่ไกล
จะได้รับความจริง ที่ต้องเจ็บปวดไหว

joom2
Joomla! Guru
Joomla! Guru

Re: ช่วยด้วยยย ค้าบบบบ

Post by joom2 » Wed Jan 17, 2007 4:22 pm

ท่าทางจะโดนไวรัส หุหุ
1. window2003 ลง antivirus ตัวไหนและรุ่นไรคับ
2. ใช้ Phpmyadmin สำรองข้อมูล database ของจูมล่า
3. ก๊อปโฟลเดอร์ของจูมล่า

ก้อจะใช้งานได้ตามปกติ

themexchange
Joomla! Enthusiast

Post by themexchange » Thu Jan 18, 2007 3:00 am

ลองไปหาแผ่น พวก Recover CD เช่น Window PE แล้วจะเห็นข้อมูลในเครื่องเราได้ จากนั้นให้ไป copy ไฟล์ website และ ไป copy ไฟล์ database จะอยู่ในโปรแกรม MySQL เช่น MySQL-4.1.12\data ออกมาครับ ส่วนจะเอาไปใช้งานที่เครื่องอื่น ๆ จะต้องติดตั้งเว็บไซต์ไว้ในแฟ้ม เดิม ด้วยนะครับ
MAMBOSOLVE.COM | ชุมชนชาวเว็บไซต์ แมมโบ้ และ จูมล่า ออนไลน์
THEMEXCHANGE.COM | ธีมเอ็กซ์เชนจ์... เปลี่ยนแปลงเว็บไซต์ง่าย ๆ สไตล์คุณ แหล่งรวบรวม ธีม และ เท็มเพลท เว็บไซต์
CMSXCHANGE.COM | ทุกเรื่องราวเกี่ยวกับ CMS ( Content Management System ) - Mambo , Joomla , Nuke , dotCMS , Xoops

hanren
Joomla! Apprentice

Post by hanren » Thu Jan 18, 2007 5:59 am

:D Linux สิครับ

Post by themexchange » Thu Jan 18, 2007 6:13 am

งง
Virtual Memmory Low ตลอด ความจะของไดรว์ C
น่าจะเป็น Window มากกว่า นะครับ .. ถ้าเป็น Linux อาจจะต้องหาตัวอื่น ครับ ที่ทำเกี่ยวกับ Linux on CD ครับ .
MAMBOSOLVE.COM | ชุมชนชาวเว็บไซต์ แมมโบ้ และ จูมล่า ออนไลน์
THEMEXCHANGE.COM | ธีมเอ็กซ์เชนจ์... เปลี่ยนแปลงเว็บไซต์ง่าย ๆ สไตล์คุณ แหล่งรวบรวม ธีม และ เท็มเพลท เว็บไซต์
CMSXCHANGE.COM | ทุกเรื่องราวเกี่ยวกับ CMS ( Content Management System ) - Mambo , Joomla , Nuke , dotCMS , Xoops

hanren

Post by hanren » Fri Jan 19, 2007 9:27 am

themexchange wrote: งง
Virtual Memmory Low ตลอด ความจะของไดรว์ C
น่าจะเป็น Window มากกว่า นะครับ .. ถ้าเป็น Linux อาจจะต้องหาตัวอื่น ครับ ที่ทำเกี่ยวกับ Linux on CD ครับ .
หมายถึง ให้เปลี่ยนไปใช้ linux น่ะครับ  :P

Post by themexchange » Fri Jan 19, 2007 9:53 am

อ้อ ครับ .. ผมเข้าใจผิดครับ .. แต่ Linux เหมาะกว่า จริง ๆ ถ้าใช้งาน ด้าน PHP ครับ

toonarmythai

Post by toonarmythai » Mon Jan 22, 2007 6:29 am

ใช่ครับเห็นด้วย PHP mySQL ต้อง Linux Server ครับ ดีกว่าเสถียรกว่าแน่นอน ;D
Css ,XHTML ,Tableless Design ,Web Standard , Web 2.0
ชีวิตมันยุ่งเหยิงจริงกับพวกมันเีนี่ย แต่...ทำไงได้ เดินมาไกลเิกินกว่าจะกลับ...

Locked

Return to “Thai Forum”