ใคร install template แล้วมีปัญหาแบบผมบ้างครับ

Locked
juventus_fc
Joomla! Apprentice

ใคร install template แล้วมีปัญหาแบบผมบ้างครับ

Post by juventus_fc » Sun Dec 02, 2007 9:32 am

ผม install template ไม่ได้ครับ...(ลองเกือบ 20 template แล้วครับ เพราะสงสัยเรื่องว่าหมดอายุหรือจำกัดสิทธิ์) ลองเปลี่ยนมาใช้ทั้ง joomla laithai, joomla siam, joomla international(เวอร์ชั่น 1.0.13) ก็ยังเป็นอยู่ครับ... install บนเซอร์เวอร์จำลอง(WinXP + AppServe-win32 2.5.8  )ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ(ทุก template สารถติดตั้งได้)...อีกนิดครับผมใช้ file zilla ในการ ftp ครับ และในโปรแกรมแจ้งว่าทุกไฟลล์ upload success ..ทุกตัวเป็น template ที่ใช้ได้ joomla 1.0.x ครับ

รายละเอียด web server : Apache 2
              OS            : Red Hat Linux 9.0
              Database  : MySQL 4

ข้อความดังนี้
Upload template - Upload failed
Error : Could not find an XML setup file in the package.

Up load template - failed
Install file not found :
/home/httpd/vhosts/mydomainname.xxx/httpdocs/media/install 4752723975255

ขอบคุณครับ
มือใหม่จริงๆ

mindphp
Joomla! Guru

Re: ใคร install template แล้วมีปัญหาแบบผมบ้างครับ

Post by mindphp » Sun Dec 02, 2007 9:48 pm

มันไม่มีไฟล์
XML สำหรับ setup ครับ ต้องหา template อื่นมาลง ครับ ลองหาจากที่อื่นดู

juventus_fc

Re: ใคร install template แล้วมีปัญหาแบบผมบ้างครับ

Post by juventus_fc » Sun Dec 02, 2007 10:12 pm

mindphp wrote: มันไม่มีไฟล์
XML สำหรับ setup ครับ ต้องหา template อื่นมาลง ครับ ลองหาจากที่อื่นดู
แล้วทำไมมันลงบนเซอร์เวอร์จำลองและ windows server ได้ละครับ...ทั้งเกือบ 20 template เลยนะครับ (ผมมี hosting ให้ลองหลายที่ทั้ง linux และ windows server platform มีทั้งทีฟรีและทั้งที่เสียตังครับ) linux server ลงไม่ได้ครับ (ทั้ง host free เสียตัง)..อีกนิดครับ ผมแตกไฟล์ออกมาดูก็เจอ XML document นะครับ

ขอบคุณครับ

phoemsak
Joomla! Enthusiast

Post by phoemsak » Mon Dec 03, 2007 3:49 am

ลองตรวจสอบสถานะของโฟลเดอรืที่เกี่ยวข้องดังนี้
media, administrator/templates, templates, stories
โดยการตรวจสอบให้เข้าไปหน้าติดตั้ง และมองลงไปตรงด้านล่าง ซึ่งโปรแกรมจะแสดงรายชื่อไว้ตรงนั้น
ถ้ารายชื่อของโฟลเดอร์เป็นอักษรสีเขียว แสดงว่า ไม่ใช่สาเหตุที่ผมกำลังพูดถึง
แต่ถ้ามีชื่อโฟลเดอร์ใดโฟลเดอร์หนึ่งเป็นตัวแดง แสดงว่าอยู่ในสถานะ Unwriteable ซึ่งหมายถึง จะอัพโลดไฟล์ ลบไฟล์ไม่ได้ ติดตั้งใดๆที่เกี่ยวข้องก็ไม่ได้เช่นกัน
ดังนั้นต้องเปลี่ยนสถานะ (Permission) ให้เป็นสีเขียว (Writeable) เสียก่อน

ถ้าแก้ไขแล้วเรียบร้อยแล้วยังติดตั้งไม่ได้อีก เป็นไปได้ว่าอาจมีไฟล์ใดไฟล์หนึ่งหายไปจริงๆ แต่แน่นอน ไม่ใช่ไฟล์ที่โปรแกรมแจ้งให้ทราบหรอกนะ แต่มันเป็นไฟล์ตัวอื่น
ฉะนั้น ถ้าไม่อยากกวนใจใคร ให้ลบของเก่าออก และลองอัพฯใหม่อีกครั้ง โดยการอัพฯ ถ้าจะให้ชั่วร์จริงๆ ต้องเลือกอัพฯทีละโฟลเดอร์ แต่ถ้าเป็นไฟล์ที่อยู่ภายนอกโฟลเดอร์ สามารถอัพฯพร้อมกันได้เลย

และถ้าทำแล้วยังไม่ได้ผลอีก
สิ่งที่จะแนะนำเป็นสิ่งสุดท้ายก็คือ ให้คุณโยนปัญหานี้ไปให้กับผู้ให้บริการ Web Hosting คือให้เขาทดลองติดตั้งให้สักครั้ง เพราะหลายๆครั้ง ปัญหาจากการติดตั้งไม่สำเร็จ ไม่ว่าจะติดตั้งใดๆก็ตาม มันเป็นปัญหาภายในเซิร์ฟเวอร์ ซึ่งเรามีโอกาสทราบได้ยาก ถึงแม้จะตั้งใจสังเกตก็เถอะ โดยเฉพาะถ้าเซิร์ฟเวอร์นั้น ใช้ระบบปฏิบัติการ Unix หรือ Linux ซึ่งปัจจุบันนี้ยังเป็นระบบปฏิบัติการ ที่หาคนเก่งเข้าใจมันจริงๆมาดูแลได้ยาก

และถ้าเป็นไปได้ ก็อย่าไปใช้มันเลย Linux กับ Unix เพราะบางครั้งเซิร์ฟเวอร์ 10 เครื่องก็ 10 เวอร์ชัน ซึ่งตรงนี้ยังคงเป็นจุดอ่อนของ Open Source ที่ไม่น่าจะแก้ไขได้

หมายเหตุ
- ข้อความที่โปรแกรมแสดงขึ้นมาเพื่อแจ้งสาเหตุ หลายเหตุผลอาจไม่เป็นไปตามนั้น ดังนั้น หลายครั้งสิ่งที่เราคิดว่าไม่เกี่ยว มันก็เกี่ยว
- ถ้าใช้งานบนเครื่อง Linux ปัญหาเรื่อง Permission มักเจอบ่อย ตัวอย่างเช่น อัพโหลดไฟล์ขึ้นไปเก็บไว้ได้ แต่ดันลบไม่ได้ ทั้งที่เปลี่ยนสถานะของไฟล์ เป็น 777 แล้ว  :(

joom2

Post by joom2 » Tue Dec 04, 2007 7:23 pm

phoemsak wrote: - ถ้าใช้งานบนเครื่อง Linux ปัญหาเรื่อง Permission มักเจอบ่อย ตัวอย่างเช่น อัพโหลดไฟล์ขึ้นไปเก็บไว้ได้ แต่ดันลบไม่ได้ ทั้งที่เปลี่ยนสถานะของไฟล์ เป็น 777 แล้ว  :(
ลองดูเจ้าของไฟล์ owner ดูนะครับ ส่วนใหญ่ที่มีปัญหา ก็เพราะ Linux จะเปลี่ยนเจ้าของเป็น Apache ให้ ซึ่งการแก้นั้นเราต้องไปเปลี่ยน permission ของจูมล่าให้เป็นแบบกำหนดเอง

juventus_fc

Post by juventus_fc » Sat Dec 08, 2007 4:03 am

phoemsak wrote: ลองตรวจสอบสถานะของโฟลเดอรืที่เกี่ยวข้องดังนี้
media, administrator/templates, templates, stories
โดยการตรวจสอบให้เข้าไปหน้าติดตั้ง และมองลงไปตรงด้านล่าง ซึ่งโปรแกรมจะแสดงรายชื่อไว้ตรงนั้น
ถ้ารายชื่อของโฟลเดอร์เป็นอักษรสีเขียว แสดงว่า ไม่ใช่สาเหตุที่ผมกำลังพูดถึง
แต่ถ้ามีชื่อโฟลเดอร์ใดโฟลเดอร์หนึ่งเป็นตัวแดง แสดงว่าอยู่ในสถานะ Unwriteable ซึ่งหมายถึง จะอัพโลดไฟล์ ลบไฟล์ไม่ได้ ติดตั้งใดๆที่เกี่ยวข้องก็ไม่ได้เช่นกัน
ดังนั้นต้องเปลี่ยนสถานะ (Permission) ให้เป็นสีเขียว (Writeable) เสียก่อน

ถ้าแก้ไขแล้วเรียบร้อยแล้วยังติดตั้งไม่ได้อีก เป็นไปได้ว่าอาจมีไฟล์ใดไฟล์หนึ่งหายไปจริงๆ แต่แน่นอน ไม่ใช่ไฟล์ที่โปรแกรมแจ้งให้ทราบหรอกนะ แต่มันเป็นไฟล์ตัวอื่น
ฉะนั้น ถ้าไม่อยากกวนใจใคร ให้ลบของเก่าออก และลองอัพฯใหม่อีกครั้ง โดยการอัพฯ ถ้าจะให้ชั่วร์จริงๆ ต้องเลือกอัพฯทีละโฟลเดอร์ แต่ถ้าเป็นไฟล์ที่อยู่ภายนอกโฟลเดอร์ สามารถอัพฯพร้อมกันได้เลย

และถ้าทำแล้วยังไม่ได้ผลอีก
สิ่งที่จะแนะนำเป็นสิ่งสุดท้ายก็คือ ให้คุณโยนปัญหานี้ไปให้กับผู้ให้บริการ Web Hosting คือให้เขาทดลองติดตั้งให้สักครั้ง เพราะหลายๆครั้ง ปัญหาจากการติดตั้งไม่สำเร็จ ไม่ว่าจะติดตั้งใดๆก็ตาม มันเป็นปัญหาภายในเซิร์ฟเวอร์ ซึ่งเรามีโอกาสทราบได้ยาก ถึงแม้จะตั้งใจสังเกตก็เถอะ โดยเฉพาะถ้าเซิร์ฟเวอร์นั้น ใช้ระบบปฏิบัติการ Unix หรือ Linux ซึ่งปัจจุบันนี้ยังเป็นระบบปฏิบัติการ ที่หาคนเก่งเข้าใจมันจริงๆมาดูแลได้ยาก

และถ้าเป็นไปได้ ก็อย่าไปใช้มันเลย Linux กับ Unix เพราะบางครั้งเซิร์ฟเวอร์ 10 เครื่องก็ 10 เวอร์ชัน ซึ่งตรงนี้ยังคงเป็นจุดอ่อนของ Open Source ที่ไม่น่าจะแก้ไขได้

หมายเหตุ
- ข้อความที่โปรแกรมแสดงขึ้นมาเพื่อแจ้งสาเหตุ หลายเหตุผลอาจไม่เป็นไปตามนั้น ดังนั้น หลายครั้งสิ่งที่เราคิดว่าไม่เกี่ยว มันก็เกี่ยว
- ถ้าใช้งานบนเครื่อง Linux ปัญหาเรื่อง Permission มักเจอบ่อย ตัวอย่างเช่น อัพโหลดไฟล์ขึ้นไปเก็บไว้ได้ แต่ดันลบไม่ได้ ทั้งที่เปลี่ยนสถานะของไฟล์ เป็น 777 แล้ว  :(
ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำครับ....
1. ผมตรววจสอบตามที่คุณ phoemsak แนะนำแล้วครับ..ทุกโฟลล์เดอร์แสดงรายชื่อเป็นสีเขียว..แสดงว่าผม set permission ให้ writeable ถูกต้องแล้วนะครับ
2. เรื่องไฟลล์หายหรือไม่ครบผมแก้ไขปัญหาดังนี้ครับ
    - scrip joomla ผมทดลองอัพโหลดขึ้นไป 3 เวอร์ชั่นคือ joomlalaitai, joomlasiam และ joomla international ก็ยังมีปัญหาเหมือนกัน
    - ผมติดตั้งทั้ง 3 เวอร์ชั่นบน virtual server ก็ใช้งานได้เป็นปกติ จากนั้นผมอัพโหลดขึ้นไปบนเซอร์เวอร์และแก้ config จนสามารถใข้งานได้...แต่ยังไมสามารถใช้งาน
      ตรงส่วนของการ install ได้ครับ
    - ผมใช้ filezilla ในการ ftp ครับปกติถ้ามือ ไฟลล์หรือโฟลเดอร์ใดอัพใหลดไม่ผ่านมันก็จะแจ้งครับ..ซึ่งสถานะหลังอัพโหลดเสร็จคือแจ้งว่าทุกไฟลล์อัพโหลดได้
  ฉะนั้นปัญหาเรื่องไฟลล์ไม่ครบ..ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าใช่ครับ
3. ปัญหาจาก server ...วันนี้ผมเปิดเจอกระทู้ที่มีปัญหาเหมือนผม..และมีบางท่านแสดงความเห็นว่า ถ้า save mode = on (บนเชอร์เวอร์) จะทำให้ install ไม่ได้ และ 
    host ที่ใช้อยู่แสดงสถานะ on ผมโทรที่โฮสส์ก็ไม่ได้คำตอบอะไรที่ชัดเจน ตอบแต่เพียงว่าให้ลองอัพโหลดขึ้นมาใหม่...และ config ของ server รองรับการใช้งานตรงนี้...แน่
    นอน....ดูเค้าตอบ :-\
4. เรื่องที่ให้เลี่ยงการใช้งาน linux หรือ unix server ผมเองคงต้องนอนเอามือก่ายหน้าผากเลยครับ...เพราะคนตัดสินใจเลือกเป็นฝ่ายที่ดูแลด้านการเงินครับ
    การแก้ปัญหาของผมคือ install ทุกอย่างลงบน virtual server แล้วอัพขึ้นไปครับ...ซึ่งก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจในระดับหนึ่ง จะมีประมาณ 20 % ที่อัพไม่ได้

ปล. อย่าเพิ่งรำคาญที่ใช้คำพูดยืดยาวนะครับ....ผมจบและทำงานด้านสุขภาพฉะนั้นคำพูดที่ใช้มันจะเป็นภาษาแบบบ้านๆ(ที่ผมเข้าใจอยู่คนเดียว.. :-[)ก็เลยยืดยาวไปบ้าง.

ขอบคุณทุกท่านมากๆ..อีกครั้งครับ

phoemsak

Post by phoemsak » Sat Dec 08, 2007 8:53 am

ถ้าไม้นวมไม่ได้ ก็ลองใช้ไม้แข็งดู  8)
ให้คุณอัพโลดโฟลเดอร์เทมเพลทที่ต้องการใช้งาน หลังจาก "แตกซิป" แล้ว เข้าไปไว้ในโฟลเดอร์ templates ทั้งโฟลเดอร์
จากนั้นให้เข้าไปเลือก ชุดโฟลเดอร์หลัก (Default) ใน Back-end

ซึ่งถ้าใช้งานไม่ได้อีก นั่นหมายความว่า มันไม่แสดงชื่อ
ถ้าไม่แสดงชื่อ หมายความว่า ไม่มีไฟล์ .XML
หรือมีแต่ข้อมูลหรือโค้ดภายในไฟล์ .XML ผิดพลาด

แต่คิดว่าได้ 99%

ส่วนอีก 1% เผื่อไว้สำหรับแนวที่ใช้ในการเขียนโค้ด อาจวิจิตรพิศดาร

ลองดู ได้ผลอย่างไร บอกด้วย
Last edited by phoemsak on Sat Dec 08, 2007 9:04 am, edited 1 time in total.

naywan

Post by naywan » Sat Dec 08, 2007 10:53 am

3. ปัญหาจาก server ...วันนี้ผมเปิดเจอกระทู้ที่มีปัญหาเหมือนผม..และมีบางท่านแสดงความเห็นว่า ถ้า save mode = on (บนเชอร์เวอร์) จะทำให้ install ไม่ได้ และ 
    host ที่ใช้อยู่แสดงสถานะ on ผมโทรที่โฮสส์ก็ไม่ได้คำตอบอะไรที่ชัดเจน ตอบแต่เพียงว่าให้ลองอัพโหลดขึ้นมาใหม่...และ config ของ server รองรับการใช้งานตรงนี้...แน่
joomla ต้องการ save mode = off เท่านั้นครับ ถ้าเป็น on อยู่ไม่สามารถเพิ่มอะไรได้ทั้งนั้นหล่ะครับ ไม่ว่าเซียนจากที่ไหนก้ไม่ทำได้ครับถ้าใช้วิธี install template ผ่านหน้า admin  ทางแก้ก็คือ จัดการ install template บนเครื่องของเราก่อน แล้วอัพขึ้น host พร้อมกับ db  ครับ แต่เราจะทำแบบนั้นทำมัยหล่ะในเมื่อเราเช่า host แล้ว ถ้าทาง host ที่เช่าอยู่ไม่ยอมแก้ให้ก็เปลี่ยนหาที่ไหม่ เดียวนี้มีเยอะมากครับ

Locked

Return to “Thai Forum”