ขอถามเรื่องการจัดการไฟล์บนโฮสครับ

Locked
HusPlus
Joomla! Intern

ขอถามเรื่องการจัดการไฟล์บนโฮสครับ

Post by HusPlus » Sun Mar 16, 2008 1:56 am

คือตอนนี้ผมเช่าโฮสเพื่อเอา Joomla ที่สร้างขึ้นเว็บจริงๆ ครับ
โดยปัญหาที่ผมพบเป็นแบบนี้ครับ ผมอัพ Joomla ผ่านทาง FTP
เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วจึงลงพวก template mod com bot ต่างๆ
ปรากฏว่าหาก plugin ตัวใดมีการไปเขียนไฟล์ทับไฟล์ที่อัพขึ้นโฮสผ่าน FTP
จะไม่สามารถเขียนทับได้ครับแจ้ง error ขึ้นเกี่ยวกับ premission
และกลับกันหากผมจะใช้ FTP ลบไฟล์หรือเอาไฟล์ไปทับไฟล์ที่อัพขึ้นโฮสผ่านทาง Joomla Backend
(อย่างเช่น FTP เพื่อเอาไฟล์ index.php ของเทมเพลทที่แก้ไขไปทับเทมเพลทที่ลงไว้ใน Joomla แล้ว)
จะลบหรืออัพไฟล์ทับไม่ได้ครับ แจ้งในโปรแกรม FTP ว่าเกี่ยวกับ Premission เหมือนกัน

เมื่อผมแจ้งไปที่ผู้ดูแลโฮสให้เค้าช่วยลบไฟล์ที่ค้างอยู่และผมไม่สามารถจัดการได้
เค้าบอกว่าให้ปล่อยไว้แบบนั้น ไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยอยากทราบข้อมูลคร่าวๆ ว่า
การที่เป็นแบบนี้นั้นเกิดจากการปรับตั้งค่าใดๆ ของเซิฟเวอร์เค้าหรือไม่
เวลาคุยจะได้แย้งเค้าได้ว่า จะเกิดปัญหาอะไรหากระบบยังเป็นแบบนี้อยู่
เพราะตอนนี้ com JACLPLus ที่เวลาลงจะมีการเขียนไฟล์ทับไฟล์ของ Joomla
จะลงไม่ผ่าน แจ้งว่าไม่สามารถแพทไฟล์ของจูมล่าได้ ต้องเข้า FTP แล้วเอาไฟล์ไปทับทีละไฟล์เลยครับ

thaizeal
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Re: ขอถามเรื่องการจัดการไฟล์บนโฮสครับ

Post by thaizeal » Sun Mar 16, 2008 6:16 am

ไม่ต้องแจ้งทางโฮสก็ได้ครับถ้าโฮสใช้ Direct admin ให้เข้าไปที่ file manager แล้วดูที่แทบ Action ของไฟล์หรือโฟล์เดอร์นั้นๆ ถ้าตัวที่ติด premission ของ apache
มันจะมีหัวข้อขึ้นมาอีกหนึ่งอันคือ Reset Ownership คลิกตรงนั้นได้เลย จะแก้ล็อกได้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

HusPlus

Re: ขอถามเรื่องการจัดการไฟล์บนโฮสครับ

Post by HusPlus » Sun Mar 16, 2008 11:03 am

ขอบคุณมากครับ โฮสที่ใช้อยู่เค้าใช้ Direct Admin นี่แหละครับ
แก้ได้แล้ว หุหุ ขอบคุณอีกรอบครับ

smapan
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Post by smapan » Sun Mar 16, 2008 11:14 am

:D ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

HusPlus

Post by HusPlus » Fri Mar 21, 2008 5:15 pm

รบกวนถามต่อครับ พอเราทำการ reset ownership เสร็จแล้ว
ทำให้สามารถแก้ไข ลบไฟล์จากโปรแกรม FTP ได้
แต่ถ้าหากต้องการ Uninstall ออกจาก Joomla ผ่าน Backend
รายการมันหายออกไปจาก Joola ก็จริงแต่ในโฟลเดอร์ที่เก็บเว็บ
ไฟล์หรือโฟลเดอร์ของ Com Mod Bot ที่เลือก Uninstall ไม่ได้ถูกลบครับ
ไม่ทราบตรงนี้สามารถแก้ได้หรือไม่ หรือเมื่อ Uninstall ออกจาก Joomla แล้ว
ต้องใช้โปรแกรม FTP ไล่ลบเองอีกครั้งครับ

thaizeal
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Post by thaizeal » Fri Mar 21, 2008 5:48 pm

พูดง่ายๆคือตอนแรกที่เราติดตั้งคอมโพแน้น โมดูล หรือบอท มันถูกติดตั้งโดย apache (สคริปinstall) ไม่ใช่เรา(ผู้เป็นOwnership)
หากเราจะถอนการติดตั้ง(uninstall)ก็ต้องทำโดยสคริป(apache)จึงจะลบออก

ทีนี้เมื่อเรารีเซ็ท กลับมาเป็น Ownership(ตัวเราผู้เป็นเจ้าของ) ถ้าเราuninstall มันก็แค่ ถอนการติดตั้ง แต่ไม่ใช่ลบไฟล์ออกไป
ดังนั้นเราจึงต้องเข้าไปลบด้วยตนเองครับ (จากโฮสก็ได้ หรือ จาก FTPก็ได้) 8)

gummu
Joomla! Fledgling
Joomla! Fledgling

Post by gummu » Sat Sep 27, 2008 1:27 am

ขอบคุณครับแก้ได้แล้วครับ :p

puengka
Joomla! Apprentice

Post by puengka » Mon Jun 29, 2009 12:25 pm

แล้วถ้าไม่ได้ใช้ directadmin
แต่ใช้ parallels plesk panel 9.2
จะต้องแก้ยังไงหรอคะ

ขอบคุณคะ

hostneverdie

Post by hostneverdie » Fri Jul 03, 2009 5:33 pm

plesk ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าทำได้มั๊ยแต่ได้ไม่ได้จริงๆ บอกให้เจ้าของโอสทำให้ก็ได้ครับ
ต้องเข้าไปที่ shell แล้วใช้คำสั่ง chown อ่ะ
Web hosting เร็ว แรง ไม่มีล่ม ไม่จำกัดแบนวิท พิ้นที่ - http://www.hostneverdie.com

smapan
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Post by smapan » Tue Jul 07, 2009 4:27 pm

ซื้อโฮสเค้ามา ใช้ให้คุ้มสิครับ เหอๆๆ สู้ๆ

Locked

Return to “Thai Forum”