ต้องการเอาไอคอนและข้อความrequired fieldในหน้าสมัครสมาชิกออก

Locked
Mayana
Joomla! Apprentice

ต้องการเอาไอคอนและข้อความrequired fieldในหน้าสมัครสมาชิกออก

Post by Mayana » Sun Mar 16, 2008 8:50 am

ต้องการเอาไอคอนที่อยู่หลัง Field ต่างๆออก
แล้วก็เอาข้อความ >> This Field is required | This Field IS visible on profile |
ออกจากหน้าหน้าสมัครสมาชิก และ หน้าแก้ไขข้อมูลสมาชิก
ต้องไปแก้ที่ไหนคะ
คือ ดูแล้วมันรกไปน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

phoemsak
Joomla! Enthusiast

Re: ต้องการเอาไอคอนและข้อความrequired fieldในหน้าสมัครสมาชิกออก

Post by phoemsak » Sun Mar 16, 2008 2:14 pm

ดูแล้ว ไม่น่าจะเป็นอะไรที่สามารถปรับเปลี่ยนได้โดยง่ายจากภายใน ส่วนหลัง
ดังนั้น
1) ต้องเข้าไปลบโค้ดภายในหน้าที่เกี่ยวข้องออก หรือ
2) แก้ไขไฟล์รูปภาพ หากเป็น .gif ก็แก้ไขโดยทำให้เป็นรูปโปร่งใส
แต่ถ้าเป็นไฟล์รูปชนิดอื่น ก็ทำให้มีสีเดียวกับพื้นหลัง
ง่ายดี ถึงดูแล้วไม่เป็น "มืออาชีพ" ก็น่าจะเวิร์ค

Mayana

Re: ต้องการเอาไอคอนและข้อความrequired fieldในหน้าสมัครสมาชิกออก

Post by Mayana » Sun Mar 16, 2008 3:12 pm

phoemsak wrote:ดูแล้ว ไม่น่าจะเป็นอะไรที่สามารถปรับเปลี่ยนได้โดยง่ายจากภายใน ส่วนหลัง
ดังนั้น
1) ต้องเข้าไปลบโค้ดภายในหน้าที่เกี่ยวข้องออก หรือ
2) แก้ไขไฟล์รูปภาพ หากเป็น .gif ก็แก้ไขโดยทำให้เป็นรูปโปร่งใส
แต่ถ้าเป็นไฟล์รูปชนิดอื่น ก็ทำให้มีสีเดียวกับพื้นหลัง
ง่ายดี ถึงดูแล้วไม่เป็น "มืออาชีพ" ก็น่าจะเวิร์ค

1) พยายามหาโค้ดเพื่อที่จะเข้าไปลบแล้วแต่ก็หาไม่เจอน่ะค่ะ
เพิ่งหัดใช้ Joomla! ค่ะ เขียนโปรแกรมก็ไม่ค่อยเป็นซะด้วย เข้าไปเปิดดูโค้ด ยาวเป็นพรึด เห็นแล้วก็งงๆ อยู่
ไม่ทราบว่าคุณ phoemsak พอจะแนะนำได้มั้ยคะว่า มันควรจะอยู่ที่ไฟล์ไหน
แล้วจะสังเกตยังไง ว่าโค้ดส่วนไหน เป็นของหน้าไหนน่ะค่ะ

ส่วน 2) นี่ก็คิดๆอยู่เหมือนกัน ว่าถ้าไม่ไหวคงต้องใช้วิธีนี้นั่นแหละ ถึงมันจะดูไม่เป็นมืออาชีพก็เหอะ เน๊าะ
เก๊าะเรามันมีสมัครเล่นนี่นา อิ อิ
แต่คือ ถ้าจะทำแบบนี้ มันเอาไอคอนออกไปได้ แต่ไอ้ตรงที่เป็นข้อความ มันก็ต้องเข้าไปลบในโค้ดอยู่ดี ใช่ป่าวคะ

phoemsak

Post by phoemsak » Sun Mar 16, 2008 5:50 pm

ต้องเข้าไปลบในไฟล์ใด คงตอบไม่ได้
ความจริงจากหน้าตาที่เห็นแล้ว เดาว่า น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของโปรแกรม Community Builder
ซึ่งผมไม่ชอบ เพราะรู้สึกว่าวุ่นวายเกินไปกว่าจะได้ใช้งาน
ดังนั้น จึงได้แต่แนะนำวิธีค้นหา โดยใช้โปรแกรม Dreamweaver ซึ่งอันดับแรก
คุณต้องจำลองเว็บไซต์ภายในเครื่องก่อน
จากนั้น จึงเลือกใช้คุณสมบัติของโปรแกรม Dreamweaver ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับ Manage Sites เพื่อช่วยให้โปรแกรมสามารถมองเห็นไฟล์ทั้งหมดที่อยู่ภายในได้อย่างมีประสิทธิภาพ
จากนั้น ต้องใช้ประสบการณ์เพื่อให้ทราบว่าต้องลบไฟล์ใด เช่น ถ้าหนึ่งในไฟล์ทั้งหมดที่ต้องการลบ เป็นไฟล์รูปภาพ ชื่อ pic.jpg
ก็ให้เปิดกล่องค้นหาของ Dreamweaver ขึ้นมา
จากภายในกล่องค้นหาของ Dreamweaver คลิก กล่องเมนูห้อย ชื่อ Find in เพื่อให้โปรแกรมแสดงรายการทั้งหมด
ในขณะกลอ่งเมนูห้อยแสดงรายการทั้งหมด ให้คุณเลือก ด้วยการเลื่อนเมาส์ลงไปคลิกที่ Entire Current Local Site
พิมพ์ คำค้นหา ลงในกล่อง Find ซึ่งจากในตัวอย่างนี้ คือ pic.jpg ก็ให้พิมพ์ pic.jpg ลงไป
คลิกปุ่ม Find All
หลังจากคลิกปุ่ม Find All โปรแกรมจะแสดงรายชื่อของไฟล์ทั้งหมด ที่มีภาพดังได้ระบุ ขึ้นมา
ให้คุณเลือกดับเบิลคลิกทีละไฟล์ และเข้าไปค้นหา
โดยในระหว่างค้นหา ต้องใช้ประสบการณ์และ "ช่างสังเกต" มากเป็นพิเศษ
เมื่อพบโค้ดที่ต้องการลบ ให้ลบและทำการบันทึก จากนั้น รีโหลด หน้าเว็บซึ่งแสดงข้อมูลที่ต้องการลบ เพื่อตรวจสอบว่า ใช่ไฟล์ที่ถูกต้องหรือไม่
ตามที่ได้กล่าว คือ ขั้นตอนทั้งหมด ส่วนจะทำได้หรือไม่ได้ผล ต้องขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง :geek:

Mayana

Post by Mayana » Sun Mar 16, 2008 7:34 pm

ขอบคุณที่แนะนำนะคะ
จะลองทำตามค่ะ

แต่ว่าขอถามอีกนิดนึง
"อันดับแรกต้องจำลองเว็บไซต์ภายในเครื่องก่อน" นี่คือ ยังไงคะ

kovitking

Post by kovitking » Mon Mar 17, 2008 6:28 am

ทำเว็บไซด์จำลองก็คือ ต้องจำลองให้เครื่องเราเป็นเสมือน Server เพราะว่า Joomla ถูกเขียนมาด้วย ภา๋ษา PHP เลยต้องรันบน Server

มันเลยมีตัวจำลอง Server ที่คนไทยทำขึ้นเองก็คือ Appserver หรือเค้าเรียกกันว่า Appserv โดยในชุด Appserv จะประกอบไปด้วย 4 อย่าง ก็คือ PHP, MySQL, PHPMYADMIN, APACHE

วิธีการติดตั้ง server จำลองนี้ก็ง่ายแสนง่าย เข้าไปโหลด ตัว Appserv มาที่http://www.appservnetwork.com/

จากนั้นก็ Install ติดตั้ง Next ไปเรื่อยวิธีติดตั้งก็ไม่น่ายากอะไร

จากนั้นถ้าติดตั้งเสร็จแล้ว ลองทดสอบดู โดยเข้า webbrowser แล้วพิมพ์ 127.0.0.1 ถ้ามีอะไรขึ้นมาแสดงว่าใช้ได้แล้ว

จากนั้นก็ให้เราเอาไฟล์ที่เราจะทดสอบเข้าไปใส่ไว้ใน Folder www ที่อยู่ใน Folder Appserv แล้วเราก็สามารถรัน Web บน Server
จำลองของเราได้ครับ

Mayana

Post by Mayana » Mon Mar 17, 2008 10:58 am

kovitking wrote:ทำเว็บไซด์จำลองก็คือ ต้องจำลองให้เครื่องเราเป็นเสมือน Server เพราะว่า Joomla ถูกเขียนมาด้วย ภา๋ษา PHP เลยต้องรันบน Server

มันเลยมีตัวจำลอง Server ที่คนไทยทำขึ้นเองก็คือ Appserver หรือเค้าเรียกกันว่า Appserv โดยในชุด Appserv จะประกอบไปด้วย 4 อย่าง ก็คือ PHP, MySQL, PHPMYADMIN, APACHE

วิธีการติดตั้ง server จำลองนี้ก็ง่ายแสนง่าย เข้าไปโหลด ตัว Appserv มาที่http://www.appservnetwork.com/

จากนั้นก็ Install ติดตั้ง Next ไปเรื่อยวิธีติดตั้งก็ไม่น่ายากอะไร

จากนั้นถ้าติดตั้งเสร็จแล้ว ลองทดสอบดู โดยเข้า webbrowser แล้วพิมพ์ 127.0.0.1 ถ้ามีอะไรขึ้นมาแสดงว่าใช้ได้แล้ว

จากนั้นก็ให้เราเอาไฟล์ที่เราจะทดสอบเข้าไปใส่ไว้ใน Folder www ที่อยู่ใน Folder Appserv แล้วเราก็สามารถรัน Web บน Server

ความหมายของคุณ phoemsak คือแบบนี้รึเปล่าคะ
(ที่สงสัย คือ เผื่อว่าจะหมายถึงอย่างอื่นน่ะค่ะ)

เราจำลองเครื่องเป็น Server เพื่อรัน PHP แล้วล่ะค่ะ ลง Appserv ตั้งแต่แรกแล้ว
แต่ยังไม่ได้ลองหาตามที่คุณphoemsak แนะนำเลย วันนี้ทำงานทั้งวัน
ขอบคุณค่ะ

kovitking

Post by kovitking » Mon Mar 17, 2008 1:12 pm

Mayana wrote:
kovitking wrote:ทำเว็บไซด์จำลองก็คือ ต้องจำลองให้เครื่องเราเป็นเสมือน Server เพราะว่า Joomla ถูกเขียนมาด้วย ภา๋ษา PHP เลยต้องรันบน Server

ความหมายของคุณ phoemsak คือแบบนี้รึเปล่าคะ
(ที่สงสัย คือ เผื่อว่าจะหมายถึงอย่างอื่นน่ะค่ะ)

เราจำลองเครื่องเป็น Server เพื่อรัน PHP แล้วล่ะค่ะ ลง Appserv ตั้งแต่แรกแล้ว
แต่ยังไม่ได้ลองหาตามที่คุณphoemsak แนะนำเลย วันนี้ทำงานทั้งวัน
ขอบคุณค่ะ
ผมก็งงเหมือนกันครับ ว่าคุณ Quote ถูกคนเปล่า
ผม Kovitking ครับ ไม่ใช่ คุณ phoemsak :-[ :-[
หรือว่าผม งง เอง

smapan
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Post by smapan » Mon Mar 17, 2008 1:18 pm

Mayana wrote:
ต้องการเอาไอคอนที่อยู่หลัง Field ต่างๆออก
แล้วก็เอาข้อความ >> This Field is required | This Field IS visible on profile |
ออกจากหน้าหน้าสมัครสมาชิก และ หน้าแก้ไขข้อมูลสมาชิก
ต้องไปแก้ที่ไหนคะ
คือ ดูแล้วมันรกไปน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอบคุณนะครับที่ให้โอกาสผมมาแนะนำ (เหอๆๆ :D )
คือเท่าที่อ่านๆมาปัญหา คือ ไอค่อน รกและเยอะ ใช่มั้ยครับ ถ้านั้น คือปัญหา ผมแนะนำให้ เปลี่ยนไอค่อนครับ เพราะว่า ไอค่อนเหล่านั้นมีประโยชน์มากๆครับ คือเค้าบอกว่า อะไร จำเป็น Imageและอะไร จะมีใครเห็นบ้างครับImage
ส่วนไอค่อนนี้Imageก็คือ tools tips ที่จะบอกว่าตรงนี้ทำอะไร

การแก้ปัญหาจึงแบ่งออกเป็น 3 กรณีครับ
กรณีแรก ไอค่อนไม่สวย >> แก้โดย
1.เปลี่ยนไอค่อนใหม่ 4 อันนี้ละครับไม่ว่ากี่เทมเพลทก็รูปเดียวกับหมดเลยไม่สวยสักอันลองหารูปใหม่อัพขึ้นไปครับ
ดูที่พาทนี้นะครับ C:\AppServ\www\components\com_comprofiler\plugin\templates\default\
ImageImageImageImage
2.แก้ภาษาอังกฤษยาวๆให้สวยขึ้นครับ แก้ที่นี่เลยครับ C:\AppServ\www\components\com_comprofiler\plugin\language\default_language\default_language.php
ตัวแปลที่ชื่อ
บรรทัด 355 DEFINE('_UE_FIELDONPROFILE','This Field IS visible on profile');
แก้เป็น DEFINE('_UE_FIELDONPROFILE','อะไรที่คุณชอบ');

บรรทัด 356 DEFINE('_UE_FIELDNOPROFILE','This Field IS NOT visible on profile');
แก้เป็น DEFINE('_UE_FIELDNOPROFILE','อะไรที่คุณชอบ');

บรรทัด 357 DEFINE('_UE_FIELDREQUIRED','This Field is required');
แก้เป็น DEFINE('_UE_FIELDREQUIRED','อะไรที่คุณชอบ');

บรรทัด 518 DEFINE('_UE_FIELDDESCRIPTION','Field description: Move mouse over icon');
แก้เป็น DEFINE('_UE_FIELDDESCRIPTION','อะไรที่คุณชอบ');

ส่วนกรณีที่ 2 คือ คุณต้องการเอาออกเลยไม่อยากให้มันแสดงผลเฉยๆ แต่คุณลักษณะตามที่กำหนด ยังคงมีอยู่ เช่น ต้องใส่ ชื่อ หรือ ไม่โชว์ ที่หน้าเว็บ อะไรแบบนี้ ก้ให้ทำตามที่คุณ phoemsak ว่าไว้ครับ แทนรูปภาพด้วยภาพโปร่งใสครับ ใช้ได้เลยง่ายด้วย

ส่วนกรณีที่ 3 ไม่อยากให้แสดงภาพ และไม่ต้องการให้บังคับกรอกด้วย
ตรงนี้ต้องแก้ที่ฐานข้อมูล+(หรือ)โปรแกรมครับ ซึ่งขอละไว้ก่อน (แพล่มยาวมากเด๋วเบื่ออ่านกันซะก่อนครับ)

:D :D :D งง ชิมิ ชิมิ เหอๆๆ เอาเปนว่าถ้างงให้โทรมาถามนั่นละครับ เพราะ อ่านแล้วไม่เข้าใจเด๋วเสียตังค่าโทรศัพท์ก็จะเข้าใจเอง เง้อ... :eek:
Last edited by smapan on Mon Mar 17, 2008 1:43 pm, edited 1 time in total.

smapan
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Post by smapan » Mon Mar 17, 2008 1:41 pm

:D ลืมไปมีอีกวิธี..
span.cbFieldIcons ,div #cbIconsTop ,div #cbIconsBottom{
display:none;
}
เพิ่มเข้าไปในไฟล์ css ของเทมเพลท ครับ ...เง้อ พิมพ์ตั้งยาวเหลือแค่นี้ จบเลยละกัน :eek:

Mayana

Post by Mayana » Mon Mar 17, 2008 4:09 pm

kovitking wrote: ผมก็งงเหมือนกันครับ ว่าคุณ Quote ถูกคนเปล่า
ผม Kovitking ครับ ไม่ใช่ คุณ phoemsak :-[ :-[
หรือว่าผม งง เอง
แหะๆ เก๊าะ Quote ข้อความของคุณ kovitking นั่นล่ะค่ะ
แต่สงสัยว่า ความหมายของคุณ phoemsak หมายความแบบที่คุณ kovitking อธิบายมาหรือเปล่าน้อ...
ถ้าหมายความตามนั้น ก็คือ โอเค เราลงไปแล้วไง ผ่าน ขั้นตอนแรกที่คุณ phoemsak แนะนำไว้แล้ว
งง มั้ยเนี่ย อิ อิ
ขอบคุณ คุณ kovitking ที่แวะมาอีกรอบนะคะ

Mayana

Post by Mayana » Mon Mar 17, 2008 4:21 pm

smapan wrote: ก่อนอื่นต้องขอบคุณนะครับที่ให้โอกาสผมมาแนะนำ (เหอๆๆ )
คือเท่าที่อ่านๆมาปัญหา คือ ไอค่อน รกและเยอะ ใช่มั้ยครับ ถ้านั้น คือปัญหา ผมแนะนำให้ เปลี่ยนไอค่อนครับ เพราะว่า ไอค่อนเหล่านั้นมีประโยชน์มากๆครับ คือเค้าบอกว่า อะไร จำเป็น และอะไร จะมีใครเห็นบ้างครับ
ส่วนไอค่อนนี้ก็คือ tools tips ที่จะบอกว่าตรงนี้ทำอะไร.....

:D ลืมไปมีอีกวิธี..
span.cbFieldIcons ,div #cbIconsTop ,div #cbIconsBottom{
display:none;
}
เพิ่มเข้าไปในไฟล์ css ของเทมเพลท ครับ ...เง้อ พิมพ์ตั้งยาวเหลือแค่นี้ จบเลยละกัน :eek:

ขอบคุณ คุณ smapan ที่แวะมาตอบให้นะคะ
ไอคอนมันรกและเยอะไป ละก็ไม่สวย หยั่งว่านั่นล่ะ อิ อิ
อยากเปลี่ยนบางอัน แล้วบางอันก็อยากเอาออกค่ะ
ซึ่งถ้าเอาไอคอนบางอันออก มันก็เลยต้องเอาข้อความอธิบายออกไปด้วย
ก็เลยต้องใช้ทั้งวิธีของคุณ phoemsak ที่แนะนำให้แทนรูปภาพด้วยภาพโปร่งใส
แล้วก็ต้องเข้าไปแก้ในโค้ด หยั่งที่คุณ smapan อธิบายไว้ด้วย

kovitking

Post by kovitking » Tue Mar 18, 2008 6:35 am

ระบบลงทะเบียนนี้อยู่ใน Joomla เวอร์ชั่นไหนเหรอครับ

Mayana

Post by Mayana » Tue Mar 18, 2008 8:57 am

kovitking wrote:ระบบลงทะเบียนนี้อยู่ใน Joomla เวอร์ชั่นไหนเหรอครับ
ใช้ Joomla 1.0.13 ค่ะ แล้วลง Community Builder เพิ่ม

Locked

Return to “Thai Forum”