จาก PHP-Nuke แปลงเป็น Joomla

Locked
yuttipung
Joomla! Intern

จาก PHP-Nuke แปลงเป็น Joomla

Post by yuttipung » Thu May 22, 2008 7:51 am

คือเว็บเก่าที่ทำอยู่ของที่ทำงานเขาใช้ PHP-Nuke ครับ แต่ผมมีโครงการจะเปลี่ยนเป็น Joomla เลยอยากถามว่ามันมีตัวย้ายข้อมูลจากระบบ PHP-Nuke มายัง Joomla ไหมครับ

smapan
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Re: จาก PHP-Nuke แปลงเป็น Joomla

Post by smapan » Thu May 22, 2008 1:45 pm

:D ทำไงอ่ะครับอยากรู้ด้วยคน

yuttipung

Re: จาก PHP-Nuke แปลงเป็น Joomla

Post by yuttipung » Fri May 23, 2008 4:13 am

ผม Search จาก Google เห็นมีคนทำได้ในบอร์ดของ CITEC ครับ แต่เขาล็อคไม่ให้คนนอกอ่าน เลยยังไม่รู้วิธี

yuttipung

Post by yuttipung » Mon Sep 01, 2008 12:11 pm

ในที่สุดผมก็เจอโปรแกรมแปลงแล้วครับ ชื่อว่า ezphpnuke แต่วิธีคือให้ Save ไฟล์ SQL จาก Php-nuke มาใส่ในที่เก็บ sql ของ Joomla

ถึงตรงนี้เลยขอถามต่อครับว่า ไฟล์ sql ที่ว่าไปเก็บอยู่ตรงส่วนไหนเหรอครับ หาไม่เจอ

SiXX
Joomla! Guru

Post by SiXX » Fri Sep 05, 2008 2:47 am

ต้อง export จาก database เอาน่ะท๊อป
รับทำเว็บไซต์จูมล่าอย่างมืออาชีพ
-*-^-'- ความรู้ที่แท้จริงได้มาด้วยการแสวงหา -'-^-*-

yuttipung

Post by yuttipung » Fri Sep 05, 2008 4:10 am

Export จาก Database ได้แล้วนะวามม์ แต่ผมใช้ Appserv ที่เครื่อง คู่มือที่ซื้อมามันก็สอนแต่วิธีลง แต่วิธีแก้ไม่รู้มันเปิดยังไงนี่สิ :'(

SiXX

Post by SiXX » Fri Sep 05, 2008 4:35 am

yuttipung wrote:Export จาก Database ได้แล้วนะวามม์ แต่ผมใช้ Appserv ที่เครื่อง คู่มือที่ซื้อมามันก็สอนแต่วิธีลง แต่วิธีแก้ไม่รู้มันเปิดยังไงนี่สิ :'(
อึมม ตอนนี้ยังไม่เข้าใจว่าติดที่ขั้นตอนไหนนะ แต่เท่าที่อ่านจากโพสนี้ http://forum.mamboserver.com/showthread.php?t=47742

ดูเหมือนว่ามันต้องใส่ข้อมูลของ joomla กับ phpnuke ลงใน database เดียวกัน
ก็หมายถึงมีทั้ง table ของสองโปรแกรมอยู่ใน database เดียวกัน

มันไม่น่าจะหมายถึงไฟล์ sql อย่างที่ท๊อปเข้าใจนะ เพราะปกติแล้วไฟล์ที่ใช้เก็บข้อมูล database มันจะเอาไปรวมกันตรงๆ ไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ทำผ่าน dbms

ส่วนวิธีทำให้ข้อมูลทั้ง 2 อย่างมาใช้ database เดียวกัน วิธีง่ายที่สุดคือ ติดตั้ง joomla โดยใช้ database ของ phpnuke ที่มีอยู่แล้วน่ะ ซึ่งไม่ต้องกลัวว่าข้อมูลมันจะทับกันเพราะชื่อ table ซ้ำ เพราะ joomla มันจะใช้ prefix jos_ อยู่แล้ว

ไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกป่าวนะ แต่คิดว่าประมาณนี้แหละ
รับทำเว็บไซต์จูมล่าอย่างมืออาชีพ
-*-^-'- ความรู้ที่แท้จริงได้มาด้วยการแสวงหา -'-^-*-

yuttipung

Post by yuttipung » Fri Sep 05, 2008 10:47 am

^
^
คือแบบโง่น่ะ ผมลง Joomla ไปแล้ว แต่เพิ่งรู้ว่าสามารถ migrate ข้อมูลจาก PHP-Nuke มาได้ ก็คิดว่าน่าจะดึงมาบางส่วน

ที่นี้โปรแกรมที่ใช้อยู่คือ Appserv ซึ่งเปิดครั้งแรกมันตั้งค่า Phpmyadmin ให้ ติดตั้ง Joomla ต่อได้เลย แต่พอจะมาเปิด Phpmyadmin เพื่อ Import Table จากใน PHP-Nuke เข้าไป มันไม่รู้วิธีเปิดแล้วไง หาไม่เจอ :'(

WikiPT
Joomla! Apprentice
Joomla! Apprentice

Post by WikiPT » Sun Sep 07, 2008 9:52 am

yuttipung wrote:^
^
คือแบบโง่น่ะ ผมลง Joomla ไปแล้ว แต่เพิ่งรู้ว่าสามารถ migrate ข้อมูลจาก PHP-Nuke มาได้ ก็คิดว่าน่าจะดึงมาบางส่วน

ที่นี้โปรแกรมที่ใช้อยู่คือ Appserv ซึ่งเปิดครั้งแรกมันตั้งค่า Phpmyadmin ให้ ติดตั้ง Joomla ต่อได้เลย แต่พอจะมาเปิด Phpmyadmin เพื่อ Import Table จากใน PHP-Nuke เข้าไป มันไม่รู้วิธีเปิดแล้วไง หาไม่เจอ :'(
วิธีเปิด phpmyadmin
http://127.0.0.1/phpmyadmin/ แล้วเคาะ enter ครับ...user name เป็น root, password ลองนึกดูตอนติดตั้ง appserve ใส่อะไรลงไปครับ...
Common sense is not common!!

SiXX

Post by SiXX » Mon Sep 08, 2008 3:08 am

WikiPT wrote:
yuttipung wrote:^
^

วิธีเปิด phpmyadmin
http://127.0.0.1/phpmyadmin/ แล้วเคาะ enter ครับ...user name เป็น root, password ลองนึกดูตอนติดตั้ง appserve ใส่อะไรลงไปครับ...
ถ้าแบบที่พี่ WikiPT เขาบอกแล้วยังเข้าไม่ได้ ให้พิมพ์ว่า http://localhost/phpMyAdmin ดูแทน (มัน case sensitive นะ ถ้าใช้ AppServ ชื่อโฟลเดอร์มันจะมาแบบนี้)

yuttipung

Post by yuttipung » Mon Sep 08, 2008 4:23 am

ก็นี่แหละครับ ลองแล้วทั้งสองอย่างมันไม่ติดเลย :geek:

ในโฟลเดอร์ www ผมก็ไม่มีโฟลเดอร์ phpmyadmin แฮะ :eek: หรือว่า... :(

SiXX

Post by SiXX » Mon Sep 08, 2008 8:38 am

อย่าเพิ่งถอดใจครับ ลองเข้าไปดูที่ C:\AppServ\www\ ดูนะครับ
ในนั้นน่าจะมีโฟลเดอร์ phpMyAdmin อยู่

yuttipung

Post by yuttipung » Mon Sep 08, 2008 10:53 am

ไม่มีแน่นอนครับ เคยเห็นอยู่ใน MySQL/data แต่คงคนละอัน

yuttipung

Post by yuttipung » Wed Sep 17, 2008 11:32 am

ขอถามต่อนะครับเพราะเจอปัญหา หลังจากลง Joomla เวอร์ชั่น 1.0 ในเครื่องแล้วใส่ component ดังกล่าวคือ ezphpnuke ไปแล้ว จากนั้นผมใช้วิธีดึง table จาก server ของฐานข้อมูลเดิมที่เป็น PHP-Nuke มาทีละ table โดย export ออกเป็น file สกุล sql แล้ว import ให้อยู่ในฐานข้อมูลเดียวกัน

แต่ปรากฎว่าเมื่อไปเปิดใน component มันบอกว่าไม่เจอสัก table เดียวที่เป็น nuke_ อยากทราบครับว่าผมทำถูกหรือเปล่า หรือว่าเกิดจากปัญหาอะไร รบกวนจริงๆ ครับ

SiXX

Post by SiXX » Thu Sep 18, 2008 7:11 am

yuttipung wrote:ขอถามต่อนะครับเพราะเจอปัญหา หลังจากลง Joomla เวอร์ชั่น 1.0 ในเครื่องแล้วใส่ component ดังกล่าวคือ ezphpnuke ไปแล้ว จากนั้นผมใช้วิธีดึง table จาก server ของฐานข้อมูลเดิมที่เป็น PHP-Nuke มาทีละ table โดย export ออกเป็น file สกุล sql แล้ว import ให้อยู่ในฐานข้อมูลเดียวกัน

แต่ปรากฎว่าเมื่อไปเปิดใน component มันบอกว่าไม่เจอสัก table เดียวที่เป็น nuke_ อยากทราบครับว่าผมทำถูกหรือเปล่า หรือว่าเกิดจากปัญหาอะไร รบกวนจริงๆ ครับ
ลองเช็คว่ามีทั้ง table ที่เป็นทั้ง jos_ และ nuke_ อยู่ในฐานข้อมูลเดียวกันแล้วใช่ไหมครับ?

yuttipung

Post by yuttipung » Thu Sep 18, 2008 7:19 am

เช็คแล้วครับ ยังไงมันก็อยู่ที่เดียวกันแล้วแน่ๆ ไฟล์ของ joomla ขึ้นต้นด้วย jos_ ส่วน PHP-Nuke ขึ้นต้นด้วย nuke_

SiXX

Post by SiXX » Thu Sep 18, 2008 7:47 am

แล้วตัว ezphpnuke มันต้องการให้มี phpnuke ติดตั้งไว้ด้วยหรือเปล่าครับ หรือต้องการแค่ฐานข้อมูลเดิม
คือแบบว่า ถ้ามันเช็ครายชื่อตารางจากไฟล์ของระบบ phpnuke เดิม ไม่ได้เช็คจากฐานข้อมูลโดยตรงอะไรแบบนี้ครับ
ก็ไม่น่าจะเจอ (ผมก็เดาไปเรื่อยนะ ไม่เคยใช้ nuke ซะด้วย)

yuttipung

Post by yuttipung » Thu Sep 18, 2008 8:38 am

งั้นเดี๋ยวผมจะลองก็อปทุกตารางมาใส่ให้หมดเลยนะครับ แล้วจะมาบอกอีกทีว่าได้ผลไม่ได้ผล

ตอนแรกก็ลงใน 1.5 ไม่ติด ก็คิดว่าเกี่ยวกับคนละเวอร์ชั่น เลยเลือกลงใน 1.0 ก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยย้านไปลง 1.5 อีกที โอ้อะไรมันจะหลายต่อขนาดนั้น :(

yuttipung

Post by yuttipung » Wed Nov 05, 2008 11:15 am

สอบถามเพิ่มเติมจากกรณีแปลง Php-nuke เป็น joomla ครับ

ยังไม่เห็นผลอะไรทั้งนั้น เนื่องจากผมลองทำการ Export ฐานข้อมูลของ Php-Nuke ออกมาทั้งก้อน(ไฟล์ SQL) แล้วไปใส่ใน Phpmyadmin ของเครื่อง มันบอก Error ก็เลยสงสัยว่าวิธีย้ายมานี่ต้องย้ายยังไงครับ รบกวนชี้แนะ

arunsiam

Post by arunsiam » Wed Nov 05, 2008 11:28 am

โชคดีที่ตอนแรกตัดสินใจ ไม่ใช้ phpnuke แต่มาใช้ joomla กับ fireboard ไม่งั้นปวดหัวตาย
http://www.xn--12c2b3bza7an.com/ จำหน่ายกระดาษ คุณภาพสูง ราคาถูก
http://www.setpha.com/ เครื่องเตือนความเร็วรถยนต์

yuttipung

Post by yuttipung » Tue Nov 11, 2008 12:50 pm

ในที่สุดก็ย้ายได้แล้วครับ แต่พอย้ายมาท่าทางภาษาของ PHP-Nuke กับ ภาษาใน Joomla 1.0 มันจะไม่เข้ากันแฮะ เลยกลายเป็นตัวยึกยือครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับว่าต้องไปแก้ตรงไหน เพราะลองใส่ภาษาไทยใน Language Manager แล้วปรากฎว่าก็ไม่ได้ช่วยให้ตัวคำสั่ง กับ ตัวข้อมูลมันไปกันได้เลย

อีกนิดครับ ใครพอจะมีลิงค์วิธีการ Migrate 1.0x ไปเป็น 1.5x ไหมครับ ลองอ่านยังงงอยู่ดี

(รบกวนเรื่อยๆ ครับ แต่ใกล้จะบรรลุแล้ว)

yuttipung

Post by yuttipung » Wed Nov 12, 2008 6:00 am

เจออีกปัญหาแล้วครับหลังจากลองย้าย Php-nuke ไป Joomla การย้ายมันย้ายได้ครับ แต่มันย้ายได้ไม่หมด ข้อมูลในระดับหลักพัน แต่พอย้ายมาเจอแค่ 200 กว่าบทความเท่านั้น :(

mktime
Joomla! Fledgling
Joomla! Fledgling

Post by mktime » Thu Apr 17, 2014 11:54 am

ตัวนี้ครับ ย้ายมา Joomla 3 ได้เลย ครับ

ลองค้นใจ Google ว่า
แปลง phpNuke เป็น Joomla

yuttipung

Post by yuttipung » Thu Apr 17, 2014 12:53 pm

ขอบคุณครับ

Locked

Return to “Thai Forum”