ปกติซื้อ joomla template ที่เว็บไหนกันครับ ไม่แพง กับสงสัยเร

Locked
lithian
Joomla! Fledgling

ปกติซื้อ joomla template ที่เว็บไหนกันครับ ไม่แพง กับสงสัยเร

Post by lithian » Mon Nov 12, 2012 7:27 pm

เมื่อก่อนส่วนใหญ่จะดาวโหลดแบบ free template มากกว่า แต่ก็ใช้เวลาแก้/ปรับ template นั้นเยอะเลย
ก็เลยคิดว่า เดี๋ยวซื้อไปเลยดีกว่าครับ อยากให้ช่วยแนะนำเว็บที่ขาย joomla template เรียบๆ สวยๆ แต่ราคาไม่แพงมาก หน่อยครับ
(เห็นมีขายอยู่หลายเว็บเหมือนกันครับ มีทั้งขายแบบเป็น template และขายเป็น member ไม่รู้ปกติเพื่อนๆ นิยมซื้อที่ไหนกันครับ?)

อีกเรื่องนึงคือ สงสัยเรื่อง License ของ template น่ะครับ
ถ้าบาง template อยากเก็บไว้ปรับใช้กับเว็บอื่นอีก หรือโดเมนอื่นอีก เราต้องซื้อแบบแพงสุดป่ะคับ (พวก Unique/Extended/Developer License)
ถ้าใช่ ดูๆ แล้วหลายตัวราคาหลักแสนเลย T^T ไม่รู้ว่ารายละเอียดเป็นไงครับเรื่องนี้
แล้วมันมีแบบถูกกว่านี้ไหม ถ้าเอาไว้ปรับใช้กับหลายๆ เว็บได้ด้วย

ขอบคุณมากครับ

mindphp
Joomla! Guru

Re: ปกติซื้อ joomla template ที่เว็บไหนกันครับ ไม่แพง กับสงส

Post by mindphp » Tue Nov 20, 2012 8:29 am

License พูดอยากครับ ขึ้นอยู่กับ เค้ากำหนด
ถ้าใช้หลายเว็บ ซื้อแบบ member ก็ดีนะครับ เอาไปใช้เท่าไรก็ได้

saimai
Joomla! Intern

Re: ปกติซื้อ joomla template ที่เว็บไหนกันครับ ไม่แพง กับสงส

Post by saimai » Thu Dec 06, 2012 9:05 pm

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดซื้อนะครับ
แบบที่เราชอบ ราคาก็สุดๆเลย

แต่ ผมมาเจอ
Artisteer แล้าหา key ใส่ เยี่ยมเลยครับ

mindphp

Post by mindphp » Sat Dec 08, 2012 6:52 am

saimai wrote:เมื่อก่อนผมก็เคยคิดซื้อนะครับ

แต่ ผมมาเจอ
Artisteer แล้าหา key ใส่ เยี่ยมเลยครับ
ถ้าทุกคนทำแบบนี้ต่อไปก็จะไม่มีใครทำ template มาขาย
และ เราก็จะไม่มีใช้ครับ
ถ้าไม่เหลือบ่าผ่าแรงจริงๆ ลงทุนหน่อย ก็ดีครับเผื่อความอยู่รอด ของ opensource

saimai

Post by saimai » Sun Dec 09, 2012 9:53 am

mindphp wrote:
saimai wrote:เมื่อก่อนผมก็เคยคิดซื้อนะครับ

แต่ ผมมาเจอ
ถ้าทุกคนทำแบบนี้ต่อไปก็จะไม่มีใครทำ template มาขาย
และ เราก็จะไม่มีใช้ครับ
ถ้าไม่เหลือบ่าผ่าแรงจริงๆ ลงทุนหน่อย ก็ดีครับเผื่อความอยู่รอด ของ opensource
ถูกต้องครับ

printtani

Post by printtani » Sun Dec 09, 2012 2:59 pm

ผมใช้บริการ www.rockettheme.com ครับ ราคาไม่แรง

nongvava25

Post by nongvava25 » Fri Dec 14, 2012 8:26 am

ส่วนใหญ่จะหาจาก http://www.joomla24.com ค่ะ

mindphp

Post by mindphp » Sun Dec 16, 2012 3:37 pm

printtani wrote:ผมใช้บริการ http://www.rockettheme.com ครับ ราคาไม่แรง
เจอปัญหาบ่อย เวลาอัพเกรดเวอร์ชั่นของ Joomla

ariesanywhere
Joomla! Enthusiast

Post by ariesanywhere » Sun Jan 20, 2013 9:42 pm

ปกติแล้วผมจะเลือกซื้อเทมเพลทจากค่ายต่างๆเป็นหลักพร้อม support ที่เราจะได้รับครับ เช่น bug css, js, etc., ต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น ณ ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อต้องใช้เทมเพลทควบคู่กับ extensions จากผู้พัฒนาค่ายๆอื่น ซึ่งค่าย template club เหล่านี้บางค่ายจะรองรับ extensions ที่เราใช้กันหลักๆ อย่าง k2, virtuemart, ฯลฯ ไว้อยู่แล้ว

นอกจากนี้ผมจะเลือกจากค่ายเทมเพลทที่มี template framework หรือเทมเพลทประเภทที่มีชุดเครื่องมือและมีการวางโครงสร้างไฟล์ต่างๆไว้สำเร็จแล้ว ซึ่งจะง่ายต่อการนำไปสร้าง themes หรือชุดสีแยกออกมาใหม่จากตัวเทมเพลทแม่ เช่น

1. Joomlart - www.joomlart.com
2. gavick - www.gavick.com
3. yootheme - www.yootheme.com
4. rockettheme - www.rockettheme.com

นอกเหนือจากนี้ ลองเข้าไปดูที่ bestofjoomla.com แล้วกันครับ
It's not who I am underneath, but what I do that defines me.

piekeboe

Post by piekeboe » Fri Mar 15, 2013 9:51 am

ariesanywhere wrote:ปกติแล้วผมจะเลือกซื้อเทมเพลทจากค่ายต่างๆเป็นหลักพร้อม support ที่เราจะได้รับครับ เช่น bug css, js, etc., ต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น ณ ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อต้องใช้เทมเพลทควบคู่กับ extensions จากผู้พัฒนาค่ายๆอื่น ซึ่งค่าย template club เหล่านี้บางค่ายจะรองรับ extensions ที่เราใช้กันหลักๆ อย่าง k2, virtuemart, ฯลฯ ไว้อยู่แล้ว

นอกจากนี้ผมจะเลือกจากค่ายเทมเพลทที่มี template framework หรือเทมเพลทประเภทที่มีชุดเครื่องมือและมีการวางโครงสร้างไฟล์ต่างๆไว้สำเร็จแล้ว ซึ่งจะง่ายต่อการนำไปสร้าง themes หรือชุดสีแยกออกมาใหม่จากตัวเทมเพลทแม่ เช่น

1. Joomlart - http://www.joomlart.com
2. gavick - http://www.gavick.com
3. yootheme - http://www.yootheme.com
4. rockettheme - http://www.rockettheme.com

นอกเหนือจากนี้ ลองเข้าไปดูที่ bestofjoomla.com แล้วกันครับ

สวัสดีค่ะ ขอถามเพิ่มเติมนะคะ
ถ้าเราซื้อเทมเพลม เค้ามาแล้ว
อย่างเช่น ซื้อของ yootheme basic คือ 1 site license

ที่นี่ theme ที่ซื้อมาใช้ เราเอามา เปลี่ยนแปลงรูปภาพ background color , header , font ,ปุ่ม อะไรแบบนี้ได้ไหมคะ คืออยากเปลี่ยนให้เป็นแนวทางดีไซน์ ของตัวเอง แต่ต้องการ layout theme เดิมไว้ ( และ พวก slideshow หรือ module ต่างๆ ที่เค้าติดตั้งไว้พร้อมแล้วจะได้ไม่ต้องมาแก้ไขเองใหม่ทั้งหมด )

แบบนี้เรามีสิทธิ์ เปลี่ยนแปลง ทำได้ไหมคะ
หรือว่า ซื้อ เทมเพลส หรือ theme นั้นแล้วก็ต้องเป็นไปตาม รูปแบบนั้น เป๊ะๆเลย?

ขอบคุณมากๆค่ะ

ariesanywhere

Post by ariesanywhere » Wed Mar 20, 2013 8:58 pm

เปลี่ยนแปลงได้ตามใจเลยครับ ไม่จำเป็นต้องใช้หน้าตาเดิมของเทมเพลท ผมเองก็เอามาเปลี่ยนเหมือนกัน เพราะส่วนหนึ่งเป็นเรื่องของการสร้างแบรนด์และเอกลักษณ์ส่วนตัวครับ และอีกส่วนจะทำให้เราเข้าใจและเรียนรู้โครงสร้างของเทมเพลทแต่ละค่ายไปในตัวด้วยครับ

เรื่อง license ส่วนใหญ่มักจะเน้นไปในเรื่องของการนำไปติดตั้งว่าได้กี่โดเมน หรือนำไปขายต่อได้หรือไม่ รวมทั้งจะได้รับการช่วยเหลือเวลามีปัญหา หรือ support หรือไม่ ถ้าได้ได้กี่โดเมนเป็นต้นครับ
It's not who I am underneath, but what I do that defines me.

aekcub
I've been banned!

Post by aekcub » Mon Aug 05, 2013 12:23 am

ได้ความเรื่องซื้อเทมเพลต ^_^

Locked

Return to “Thai Forum”