ในหน้า frontend จะเปลี่ยน default view ยังไงครับ

Locked
supreeda_t
Joomla! Apprentice

ในหน้า frontend จะเปลี่ยน default view ยังไงครับ

Post by supreeda_t » Wed Mar 07, 2012 5:08 pm

คือทำตาม joomla doc มันจะ set default view ให้เลย

เวลาเรา add menu item แล้ว view site มันก็จะไปเลือก view ที่เป็น default เลย

ทีนี้ผมอยากจะให้ผู้ใช้ใส่ค่าหนึ่งค่า(สมมติ เป็นชื่อ view)ในหน้า add menu item

แล้วเอาค่าเนี่ยมาตรวจสอบว่าเป็นค่าอะไร แล้วต้องไปเรียก view อะไรมาก่อน

ผมต้องไปแก้ code ตรงไฟล์ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

gamaza

Re: ในหน้า frontend จะเปลี่ยน default view ยังไงครับ

Post by gamaza » Wed Mar 07, 2012 5:38 pm

"ในหน้า frontend จะเปลี่ยน default view ยังไงครับ คือทำตาม joomla doc "
ช่วยบอก url ของ joomla doc ที่ว่าหน่อยครับยังงง ๆ กับคำถามอยู่

supreeda_t

Re: ในหน้า frontend จะเปลี่ยน default view ยังไงครับ

Post by supreeda_t » Thu Mar 08, 2012 6:06 pm

อ๋อ ผมหมายถึง joomla doc ในส่วนของการสร้าง Component ที่แบ่งเป็น part อะครับ

มันจะ set default view ไว้เป็น helloworld

ผมสามารถเปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ

gamaza

Post by gamaza » Fri Mar 09, 2012 3:26 am

มันจะ set default view ไว้เป็น helloworld
มันไม่ได้ set default view อะไรหรอก

ตอนที่สร้างหรือแก้ไข menu นะ
มันจะมี ปุ่ม select ให้เลือกว่าจะใช้ view ของอะไร
จากนั้นเมื่อกด select จะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาว่าจะเลือกใช้ view ของอะไร
โดยที่จะรวบรวมทุก ๆ view ของทุก ๆ component มาให้เลือก

เวลาเรา add menu item แล้ว view site มันก็จะไปเลือก view ที่เป็น default เลย
ก็มันแสดง ทุก ๆ view ของทุก ๆ component นี่่น่า
ตัวอย่าง helloword นั้นมันมี view เดียว มันก็แสดง view ของ component hellowrd แค่ view เดียว ก็ถูกแล้วครับ
ไม่ชอบชื่อ hellowrd ก็ไปเปลี่ยนชื่อมันซะ
ทีนี้ผมอยากจะให้ผู้ใช้ใส่ค่าหนึ่งค่า(สมมติ เป็นชื่อ view)ในหน้า add menu item
แล้วเอาค่าเนี่ยมาตรวจสอบว่าเป็นค่าอะไร แล้วต้องไปเรียก view อะไรมาก่อน
อย่าง component Contacts มันก็มี view ดังนี้

List All Contact Categories
List Contacts in a Category
Single Contact
Featured Contacts

เมื่อเลือกไปแต่ละตัวมันจะมี view option ต่างกัน
ซึ่งมันจะมีประโยชน์มาก ในการทำให้ view มีการปรับแต่งได้ตามที่ต้องการ

ในหน้า add menu item
ถ้าทำแบบนี้ถึงเลือก view ที่ต้องการได้ แต่มันจะไม่มี view option ที่เฉพาะเหมาะสมในแต่ละ view
ทำได้แต่เพิ่ม view option ที่เป็นแบบกลาง ๆ share มันไปทุก view ที่นี้สมมุติว่า มีอยู่ 5 view แต่ละ view มี
parameter ที่ต้องการอยู่อย่างละ 10 parameter รวมเป็น 50 parameter

หมายความว่าที่ถ้าสร้าง view หนึ่ง ๆ จะมี parameter ของ view นั้นที่ไม่มีประโยชน์ 40 parameter
ถ้าสร้าง 5 view จะมี parameter ที่ไม่มีประโยชน์ 200 parameter

ถ้าบอกว่า "งั้นผมเว้นค่าไว้ไม่ใส่ parameter ที่ไม่ต้องการก็สิ้นเรื่อง " จะบอกว่าใส่หรือไม่ใส่ เลือกหรือไม่เลือกมันก็บันทึกค่านั้นไว้อยู่ดีครับ ทำให้เสียทรัพยากรโดยใช่เหตุ

ส่วนตัวผม แนวคิดที่ว่า ให้ผู้ใช้ใส่ค่า view แล้วที่เรียก view มาอีกทีหนึ่งนี้เป็น Bad Idea ครับ
ไม่เค้าใจทำไมถึงเลือกทำแบบนี้

supreeda_t

Post by supreeda_t » Fri Mar 09, 2012 7:40 am

อ๋อครับ พอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

พอดีผมอยากจะให้ผู้ใช้ใส่ parameter ตัวนึง เช่น id

ผมใส่เสร็จ ผมจะไป query ข้อมูลจาก db มา เพราะใน db ผมจะมีเก็บข้อมูลว่า

ผู้ใช้ต้องการแสดงผลแบบไหน แล้วจึงเอาค่านี้ ไปเลือก view อีกที่ครับ

(ผู้ใช้ config ค่าพวกนี้จากส่วนของ backend แล้ว save ลง db)

Locked

Return to “Thai Forum”