ปัญหาบน sub domain ครับ

Locked
oomartwebdes
Joomla! Apprentice

ปัญหาบน sub domain ครับ

Post by oomartwebdes » Thu Jun 18, 2015 2:04 pm

เจอปัญหาขณะทำsub domain ครับ คือปกติเว็บตัวที่มีปัญหานี้มีsub domain อยู่แล้ว4ตัวครับ โดยแต่ละตัวจะใช้dbแยกกันของใครของมัน ขณะที่ทำตัวที่5ก้อมีปัญหาติดตั้งจูมลาไม่ได้พอลองเข้าdirect admin ถึงได้รู้ว่าปัญหาน่าจะเกิดจากทางเซิร์ฟเวอร์ของโฮสที่เช่าอยู่เพราะเข้าdirect admin ไม่ได้จึงแจ้งไปทางโฮส หลังจากนั้นไม่นานก้อติดตั้งจูมลาได้และทำsub domain ตัวที่ห้าเสร็จ แต่กลับมีปัญหากับsub domain ตัวก่อนหน้าทั้งสี่ตัวคือมีข้อความขึันประมาณนี้
Error displaying the error page: Application Instantiation Error: Unknown table engine 'InnoDB' SQL=DELETE FROM `durmo_session` WHERE `time` < '1434620305' (อาจจะมีบางเว็บที่มีรหัสต่างออกไปหน่อยแต่รวมๆแล้วจะคล้ายๆกันครับ) ติดต่อทางโฮสให้แก้ไขไปแล้ว แต่อยากรบกวนท่านที่ทราบวิธีแก้ไข ให้คำตอบเป็นวิทยาทานด้วยครับ (เผื่อจำเป็นต้องแก้เองเพราะทางโฮสส่งอีเมล์มาถามลิงค์เว็บกับdbของเว็บที่มีปัญหา แล้วเงียบไปเลย +_+)

konlungkao
Joomla! Guru

Re: ปัญหาบน sub domain ครับ

Post by konlungkao » Sat Jun 20, 2015 1:20 am

ใช้ joomla 1.5 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็จะมีปัญหากรณี ที่ database ทำงานเยอะ แค่ กด ซ่อมฐานข้อมูลก็จะหาย มันจะมีปัญหาเฉพาะ _session

ถ้าหากใช้ 2.5 -3 ถ้าใช้ฐานข้อมูล mysql แบบ innodb ก็ จะหมดปัญหา ผมไม่เคยอจเอีกเลย
รับทำเว็บ joomla http://www.colorpack.co.th | ถามตอบ ปัญหา Joomla ฟรี http://joomlachannel.com

mindphp

Post by mindphp » Sat Jun 27, 2015 7:13 pm

ตาม error แจ้งว่า
Unknown table engine 'InnoDB'
ไม่รู้จัก engine InnoDB

oomartwebdes

Post by oomartwebdes » Wed Jul 01, 2015 12:42 pm

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับใช้จูมลา3.4.1ครับ คือทางโฮสแก้ให้เสร็จละครับ แจ้งว่าเป็นปัญหา db inno corrupt ครับ ถ้าเราต้องการแก้ไขปัญหานี้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ? :-[

Locked

Return to “Thai Forum”