เมนูเลือกภาษาลิงค์ไป article แก้ไขอย่างไรครับ

Locked
mrkavin
Joomla! Apprentice

เมนูเลือกภาษาลิงค์ไป article แก้ไขอย่างไรครับ

Post by mrkavin » Tue Aug 30, 2016 8:33 am

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ผมลง template ที่มี joomla 3.6.2 ติดมาพร้อมกัน และตอนลงก็มีให้ทำ extra step คือเพิ่มภาษาได้ผมก็เลือกภาษาไทย ลงเรียบร้อยไม่ติดอะไร แต่ตอนที่คลิกรูปธงเปลี่ยนภาษาเช่น ภาษาไทย Joomla ลิงค์ไปที่ name.com/th ซึ่งมันมีเฉพาะ Header, footer แล้วก็ article แต่ว่าหน้าหลักของตัว template จริงๆจะอยู่ที่ name.com/th/home-page ซึ่งจะมี module อยู่ครบและถือเป็นหน้าหลักเลย

เวลากดไปที่ภาษาอังกฤษก็เหมือนกันครับ จะลิงค์ไปที่ name.com/en ซึ่งมีแต่ header, footer แล้วก็ article ตัวอย่าง ซึ่งหน้าหลักจะเป็น name.com/en/home-page

ไม่ทราบว่าต้องแก้อย่างไรครับ

smapan
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Re: เมนูเลือกภาษาลิงค์ไป article แก้ไขอย่างไรครับ

Post by smapan » Tue Aug 30, 2016 8:45 am

หมายถึงเรื่องการทำเมนูใน ระบบหลายภาษารึเปล่าครับ
ลองดูใน VDO แล้วดูว่าเรายังขาดอะไรไปนะครับ

Code: Select all

https://www.youtu.be.com/watch?v=qchhMvVSXmQ

mrkavin

Re: เมนูเลือกภาษาลิงค์ไป article แก้ไขอย่างไรครับ

Post by mrkavin » Tue Aug 30, 2016 9:34 am

smapan wrote:หมายถึงเรื่องการทำเมนูใน ระบบหลายภาษารึเปล่าครับ
ลองดูใน VDO แล้วดูว่าเรายังขาดอะไรไปนะครับ

Code: Select all

https://www.youtu.be.com/watch?v=qchhMvVSXmQ
ขอบคุณ คุณ smapan มากครับ ผมได้ดูคลิปแล้ว และได้หาหลายคลิปในยูทูปแล้วซึ่งผมไม่แน่ใจว่ามันต้องใช้ keyword search อย่างไร

แต่ปัญหาที่ติดอยู่ตอนนี้คือ ในหน้า name.com/th หรือ name.com/en มันลิงค์ไปที่ article เดียวกันเพียงแต่คนละภาษา แต่หน้าเวปหลักที่ผมมีจะเป็นพวกmodule ของ virtuemart และ image slider อยู่ซึ่งใช้ path name.com/th/home-page หรือ name.com/en/home-page ในภาษาอังกฤษ ถ้าผมคลิก Homeใน main menu มันจะลิงค์ไปถูกที่ (name.com/th/home-page) แต่ถ้าคลิกที่ language switcher จะลิงค์ไปผิดที่ (name.com/th) ซึ่งทั้งสอง path จะมี content ที่ไม่เหมือนกัน เช่นเดียวกันกับคลิกที่ logo ก็จะลิงค์ไปผิดที่ (name.com/th)

รบกวนหน่อยครับ

Locked

Return to “Thai Forum”