Dynamic Width VS Static Width Templates

Locked
joom_rock
Joomla! Intern

Dynamic Width VS Static Width Templates

Post by joom_rock » Fri Sep 05, 2008 4:20 am

ใน joomla24.com มี Dynamic Width Templates กับ Static Width Templates สองอย่างนี่มันต่างกันยังไงบ้างเหรอคะ แล้วแต่ละแบบนี่เหมาะกับเวบลักษณะไหนคะ

สวย ๆ เยอะเลย :laugh:

smapan
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Re: Dynamic Width VS Static Width Templates

Post by smapan » Fri Sep 05, 2008 7:45 am

ส่วนตัว ชอบ dynamic มากกว่า static แยะ แต่ไม่ชอบตรงที่มันสวยยาก ครับ
เพราะ เนื้อหามันจะ ดิ้นได้ เด๋ว กว้าง เด๋ว แคบ ถ้าสวย ก็ แนะนำให้ใช้ครับ

SiXX
Joomla! Guru

Re: Dynamic Width VS Static Width Templates

Post by SiXX » Fri Sep 05, 2008 8:41 am

joom_rock wrote:ใน joomla24.com มี Dynamic Width Templates กับ Static Width Templates สองอย่างนี่มันต่างกันยังไงบ้างเหรอคะ แล้วแต่ละแบบนี่เหมาะกับเวบลักษณะไหนคะ

Dynamic Width (นิยมเรียกกันว่า Fluid Width) คือการจัดหน้าเว็บแบบที่ความกว้างจะเปลี่ยนแปลงไปตามขนาดหน้าจอ เหมาะกับเว็บที่เน้นข้อมูลเยอะๆ ครับ เช่นเว็บบอร์ด เว็บข่าว เว็บขายสินค้า ฯลฯ ที่ขนาดพื้นที่แสดงผลมีความสำคัญครับ ข้อดีคือใช้พื้นที่จอได้เต็มที่ ข้อเสียคือสร้างยากกว่า และควบคุมความสวยงามยากกว่าอีกแบบ

Static Width (นิยมเรียกกันว่า Fixed Width) คือการจัดหน้าเว็บแบบที่ขนาดความกว้างของหน้า จะคงเดิมเสมอ ไม่ว่าขนาดหน้าจอจะใหญ่แค่ไหน เหมาะกับเว็บที่เน้นรูปแบบการนำเสนอ เช่น เว็บที่เป็น flash หรือเว็บที่เน้นความสวยงามมากๆ ซึ่งตำแหน่งขององค์ประกอบศิลป์ควรจะไม่เปลี่ยนแปลง ข้อดีข้อเสียก็ตรงกันข้ามกับแบบแรกครับ

ส่วนอันไหนดีกว่าก็ขึ้นกับความพอใจ และความเหมาะสมกับเนื้อหา/วิธีนำเสนอของแต่ละเว็บไซต์ครับ
รับทำเว็บไซต์จูมล่าอย่างมืออาชีพ
-*-^-'- ความรู้ที่แท้จริงได้มาด้วยการแสวงหา -'-^-*-

joom_rock

Post by joom_rock » Fri Sep 05, 2008 9:45 am

ขอบคุณ คุณ smapan กับคุณ SiXX มากเลยค่ะ ข้อมูลแน่นจริง ๆ ช่วยมือใหม่อย่างเราได้เยอะเลย :D

joom_rock

Post by joom_rock » Sat Sep 06, 2008 6:43 am

รบกวนอีกคำถามนึงค่ะ ถ้าก่อนที่เราจะดาวน์โหลดเค้าเขียนว่า
This Template is released under GNU/GPL.

เราจำเป็นจะต้องทำอะไรบนเวบเราหรือเปล่าคะ

SiXX

Post by SiXX » Sun Sep 07, 2008 9:04 am

joom_rock wrote:รบกวนอีกคำถามนึงค่ะ ถ้าก่อนที่เราจะดาวน์โหลดเค้าเขียนว่า
This Template is released under GNU/GPL.

เราจำเป็นจะต้องทำอะไรบนเวบเราหรือเปล่าคะ
ไม่ต้องทำอะไรครับ แปลว่า template นั้นใช้ได้ฟรี
รับทำเว็บไซต์จูมล่าอย่างมืออาชีพ
-*-^-'- ความรู้ที่แท้จริงได้มาด้วยการแสวงหา -'-^-*-

joom_rock

Post by joom_rock » Tue Sep 09, 2008 1:02 pm

ขอบคุณค่ะ :)

arunsiam

Post by arunsiam » Wed Sep 10, 2008 12:42 pm

SiXX wrote:
joom_rock wrote:ใน joomla24.com มี Dynamic Width Templates กับ Static Width Templates สองอย่างนี่มันต่างกันยังไงบ้างเหรอคะ แล้วแต่ละแบบนี่เหมาะกับเวบลักษณะไหนคะ

Dynamic Width (นิยมเรียกกันว่า Fluid Width) คือการจัดหน้าเว็บแบบที่ความกว้างจะเปลี่ยนแปลงไปตามขนาดหน้าจอ เหมาะกับเว็บที่เน้นข้อมูลเยอะๆ ครับ เช่นเว็บบอร์ด เว็บข่าว เว็บขายสินค้า ฯลฯ ที่ขนาดพื้นที่แสดงผลมีความสำคัญครับ ข้อดีคือใช้พื้นที่จอได้เต็มที่ ข้อเสียคือสร้างยากกว่า และควบคุมความสวยงามยากกว่าอีกแบบ

Static Width (นิยมเรียกกันว่า Fixed Width) คือการจัดหน้าเว็บแบบที่ขนาดความกว้างของหน้า จะคงเดิมเสมอ ไม่ว่าขนาดหน้าจอจะใหญ่แค่ไหน เหมาะกับเว็บที่เน้นรูปแบบการนำเสนอ เช่น เว็บที่เป็น flash หรือเว็บที่เน้นความสวยงามมากๆ ซึ่งตำแหน่งขององค์ประกอบศิลป์ควรจะไม่เปลี่ยนแปลง ข้อดีข้อเสียก็ตรงกันข้ามกับแบบแรกครับ

ส่วนอันไหนดีกว่าก็ขึ้นกับความพอใจ และความเหมาะสมกับเนื้อหา/วิธีนำเสนอของแต่ละเว็บไซต์ครับ
ตอบได้ชัดเจนดี wikipedia ดี ๆ นี่เอง

พัดพันธมิตร พัดพลาสติกพันธมิตร พัดกู้ชาติ
http://www.xn--12c2b3bza7an.com/ จำหน่ายกระดาษ คุณภาพสูง ราคาถูก
http://www.setpha.com/ เครื่องเตือนความเร็วรถยนต์

Locked

Return to “Thai Forum”