ข้องใจกับการใช้งาน module ค่ะ

Locked
mheeboo
Joomla! Apprentice

ข้องใจกับการใช้งาน module ค่ะ

Post by mheeboo » Mon Jun 08, 2009 4:28 pm

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ พึ่งใช้จุมล่าได้ไม่นาน แล้วลองเล่นแล้วงงตัวเอง

คือว่าสงสัยเรื่องการแสดงผลของหน้าเวบค่ะ คือการที่จะเอาอะไรขึ้นมาแสดงบนหน้าเวบต้องใช้งานผ่าน module ถูกรึป่าวค่ะ

แล้วปัญหาต่อมาคือ สงสัยว่าโมดูลไหนใช้งานแสดงผลอะไรบ้าง ที่ลองเล่นดูอย่าง
mod_latestnews
mod_mostread
mod_login
etc.
โมดูลที่ให้มากับจุมล่า ลองใช้แล้วบางตัวก็ error บางตัวก็ไม่รู้ทำงานยังไง
แต่ปัญหาที่ทำให้งงแล้วงงอีกคือ เราจะทำยังไงให้การแสดงผลบนหน้าแรก (Home)
แบ่งเป็นสัดส่วนของ section คือตอนนี้การแสดงผลจะรวมทุก section ไว้ด้วยกัน
mod_latestnews, mod_mostread จากทั้งสองโมดูลลองเล่นแล้วก็ไม่รู้ว่าทำให้มันแยกคนละ section ยังไง หรือว่าต้องใช้ module อื่นในการแสดงผล รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ งมมาหลายวัน จะหาโมดูลมาติดเพิ่มก็มีเยอะจนงงว่าอันไหนใช้ทำอะไรบ้าง และมีโมดูลอะไรที่พอจะแนะนำบ้างมั๊ยคะ เลือกไม่ถูกว่าจะหาโมดูลอะไรมาเพิ่มดี

แล้วยังสับสนระหว่างการทำงานของโมดูลกับคอมโพเนนท์ด้วยค่ะ ช่วยอธิบายคร่าว ถ้าไม่รบกวนมากเกินนะคะ

ปัญหายังไม่จบค่ะ กำลังสงสัยว่าถ้าเราต้องการจะทำ เวบบอร์ด ต้องทำยังไงค่ะ ใช้โมดูล หรือ คอมโพเนนท์อะไรเข้ามาช่วยรึป่าวค่ะ อันนี้งงค่ะ

แล้วก็อีกปัญหาคือ เทมเพลทแต่ละเทมเพลทตำแหน่งของ user จะไม่เหมือนกันใช่มั๊ยคะ บางเทมเพลทก้อไม่มี user เลยแล้วจะสามารถทำให้มันแสดงผลยังไงคะ คือลองเปลี่ยนเทมเพลทแล้วบางเทมเพลทไม่ขึ้นโมดูล mod_latestnews, mod_mostread ที่ตั้งค่าให้แสดงผลที่ user1, user2 เลย

แหะๆๆ ไม่รู้ว่าคำถามมากเกินไปรึป่าว สะสมมานาน หวังว่าท่านผู้ที่เข้ามาอ่านจะไม่งงคำถามนะคะ ถ้าไม่เข้าใจต้องขอโทษด้วยนะคะ ไม่รู้จะหาคำมาอธิบายยังไงดี

ขอบคุณท่านผู้รู้ที่มาตอบให้ล่วงหน้าค่ะ

phoemsak
Joomla! Enthusiast
Joomla! Enthusiast

Re: ข้องใจกับการใช้งาน module ค่ะ

Post by phoemsak » Wed Jun 10, 2009 4:09 am

คำถามของคุณ เป็นคำถามที่ถามตั้งแต่ ก.ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก :eek:
แนะนำ ให้ไปเข้าคอร์ส หรือไม่ก็ซื้อคู่มือฯอ่าน เนื่องจากหลายคำถาม เป็น คำถามสั้นๆ แต่เวลาตอบ ต้องตอบยาว
ซึ่งถ้าตอบหมด นั่นก็เท่ากับ เขียนหนังสือ อย่างน้อยที่สุดก็กว่าร้อยหน้า ให้คุณนั่งอ่าน :D

[] การแสดงผลทางหน้าเว็บ ถ้าหมายถึง เนื้อหา ต้องสร้างหน้าเนื้อหาโดยใช้โปรแกรม Editor ซึ่งถูกติดตั้งอยู่ภายใน แต่ถ้าเป็นโปรแกรมเสริม (Extension) อื่นๆ เช่น โพล, กล่องล็อกอิน และ อื่นๆ ในทำนองเดียวกัน นอกจากต้องสั่งใช้งาน Module แล้ว ต้องสร้างเนื้อหาให้กับมันด้วย อย่างเช่น โพล เราต้องตั้งคำถาม และสร้างคำตอบให้ผู้เยี่ยมชมเลือก
[] Module ที่ถูกติดตั้งมากับ Joomla! 1.5.10+ มีบางตัวทำให้เกิด Error หากไม่ต่อเชื่อมอินเตอร์เน็ต
วิธีแก้คือ ระงับการใช้งาน หรือ ถอนการติดตั้ง (การถอนการติดตั้งส่วนประกอบที่เป็น Core ในรุ่น 1.5 จะไม่เหมือนรุ่น 1.0 เพราะในรุ่น 1.0 ถอนแล้วถอนเลย แต่ในรุ่น 1.5 ถอนแล้วยังสามารถนำกลับมาใช้ได้อีก)
*** Module ที่ทำให้ Error มี 1-2 ตัว (ลองเช็คดูอีกที เนื่องจากจำไม่ได้ ด้วยการสั่ง "ไม่ใช้งาน") คือ Wrapper, Feed display
[] การกำหนดให้หน้าเว็บแสดงเนื้อหาเป็น สัดส่วน ตาม Section หรือ Category สามารถทำได้ ด้วยการจัดเรียงลำดับ Section, Category ใน Section และ Category Manager ก่อน จากนั้นจึงเลือกลักษณะการจัดเรียง จากใน ส่วนแก้ไขทุกเมนูที่เกี่ยวข้อง เช่น ในส่วนแก้ไขเมนูชื่อ Home โดยการแก้ไขหรือจัดเรียง ให้เลือกตัวเลือกจาก กล่องเมนูห้อย Category Order ซึ่งอยู่ใน แผง Parameters (Advanced)
[] ตอบให้อีกข้อ เป็นข้อสุดท้าย ที่เหลือแบ่งไว้ให้ท่านอื่นตอบ
เทมเพลท แต่ละเทมเพลท อาจมีตำแหน่งแสดงผล รวมทั้งชื่อตำแหน่งแสดงผล ไม่เหมือนกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ ผู้ออกแบบและสร้างเทมเพลทชุดนั้น
ดังนั้น หากต้องการสั่งให้ Module ใด แสดงผลในตำแหน่งแสดงผลใด
อันดับแรก- ต้องเลือกใช้งานเทมเพลทนั้นก่อน จากภายใน ส่วนจัดการเทมเพลท (Template Manager)
อันดับสอง- เลือกตำแหน่งแสดงผลตามที่ต้องการจากภายใน ส่วนแก้ไข Module นั้นๆ
*** ในกรณี ไม่มีตำแหน่งที่ต้องการเลือกปรากฏใน กล่องเมนูห้อย Position เนื่องจากเป็นตำแหน่งใหม่ซึ่งไม่มีอยู่เดิม ให้ทำการเพิ่มด้วยต้วเอง ด้วยการพิมพ์ชื่อตำแหน่งแสดงผล ซึ่งตรงกับที่ถูกแทรกอยู่ในไฟล์ index.php ของเทมเพลทชุดที่ใช้งานอยู่ในปัจจุบัน ถ้าให้ดี กันการสะกดผิด ควรใช้วิธีคัดลอก (Copy)

mheeboo

Re: ข้องใจกับการใช้งาน module ค่ะ

Post by mheeboo » Wed Jun 10, 2009 5:35 am

ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะ คือก็มีหนังสือจุมล่าสองเล่มค่ะ แต่ิอ่านแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ (สงสัยเพราะเป็คำพูดภาษาไทย เลยอ่านแล้วงง) จึงทำให้เกิดปัญหามากมายล้านแปด แหะๆ

ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะ จะลองไปทำดูตามคำแนะนำค่ะ

thaizeal
Joomla! Ace
Joomla! Ace

Post by thaizeal » Wed Jun 10, 2009 8:00 am

ต้องใช้เวลากับมันมากๆ ไม่ต้องเครียด ทำสบายๆ เหมือนว่าได้เล่นของเล่น(เช่น.มือถือ หรือ pda ได้มาตอนแรกๆ งงแตกเหมือนกัน แต่เล่นๆไปก็ชิน) อีกสักพักก็เป็นเอง
พูดง่ายๆก็คือ มั่วๆไปก่อน ติดตรงใหนค่อยเปิดหนังสือ หรือหาข้อมูลครับ :laugh:

Locked

Return to “Thai Forum”