ทำยังไงจะแก้ไขให้ผู้ใช้ไม่ต้องเลือก encoding

Locked
krisapong
Joomla! Intern

ทำยังไงจะแก้ไขให้ผู้ใช้ไม่ต้องเลือก encoding

Post by krisapong » Thu Aug 24, 2006 5:05 am

คือไปดาวน์โหลดเทมเพลตฟรีของเมืองนอกมาน่ะครับ แล้วปรากฎว่าพอเซ็ตขึ้นเป็น default มันอ่านภาษาไทยไม่ออก
พอดีเข้ามาดูในบอร์ดนี้ เห็นกระทู้ข้างล่าง ๆ เค้าบอกว่า ให้เปลี่ยน charset เป็น iso-8859-11 (อันที่จริงอยากเปลี่นเป็น tis-620 แต่ปรากฎว่ามีการประกาศค่าตัวแปรที่เกี่ยวข้องกับ iso เต็มไปหมดเลยอ่ะครับ ก็เลยไม่รู้ว่าจะต้องตามเปลี่ยนตรงไหนบ้าง)

พอโหลดหน้า index.html ของเทมเพลตมาแก้ไขส่วน encoding กับ charset เป็น iso-8859-11 แล้วปรากฎว่าสามารถแสดงผลภาษาไทยได้ครับ แต่ว่าผู้ใช้ต้องเค้าไปเลือก encoding ใหม่ทุกครั้งเลย ให้มันเป็น auto-select เลือก (encoding เป็น thai ก็ไม่ได้นะ)

อยากทราบว่าทำยังไงถึงจะให้เบราเซอร์แสดงผลได้ถูกต้องทุกครั้งโดยที่ไม่ต้อง encoding ใหม่ทุกครั้งน่ะครับ

เห็นความเห็นข้างล่างบอกว่าสามารถแก้ไข meta-data ใด้ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ วานผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

ขอบคุณครับ
สุขก็เตรียมไว้ ว่าความทุกข์คงตามมาอีกไม่ไกล
จะได้รับความจริง ที่ต้องเจ็บปวดไหว

lalay

Re: ทำยังไงจะแก้ไขให้ผู้ใช้ไม่ต้องเลือก encod

Post by lalay » Thu Aug 24, 2006 6:58 am

ปรกติ ใส่หลัง ตามนี้ มันก็ใช้ได้แล้วครับ
" />

ซึ่ง มันจะไปดึงเอาค่าที่ DEFINE ไว้มาใช้ครับ
ในกรณีที่เป็นภาษาไทยก็จะดึงเอา TIS-620 หรือ  UTF-8 มาใช้
ลองดูบรรทัด DEFINE('_ISO','charset=tis-620'); ดูครับ

พอ view source ดู บรรทัดข้างบนจะแสดง

โดยปรกติมันจะเลือกภาษาตาม $mosConfig_lang ครับ
CMS Thai Center Thai Open Souece http://www.cmsthaicenter.com
Stem Cell Therapy http://www.vescell.com

krisapong

ขอบคุณมากนะครับ

Post by krisapong » Sun Aug 27, 2006 7:12 am

ขอบคุณมากครับ
เด๋วต้องหาเวลาลองทำดูซะแล้ว

อยากทำเวปให้เสร็จใจจะขาด แต่งานประจำนี่น๊า
สุขก็เตรียมไว้ ว่าความทุกข์คงตามมาอีกไม่ไกล
จะได้รับความจริง ที่ต้องเจ็บปวดไหว

chaiwat2536
Joomla! Apprentice

Re: ทำยังไงจะแก้ไขให้ผู้ใช้ไม่ต้องเลือก encoding

Post by chaiwat2536 » Tue Dec 06, 2016 4:59 am

ขอบคุณมากเลยครับติดป๊ญหานี้มาหลายวันแล้วนั่งหาตั้งนานกว่าจะเจอะขอบคุณมากจริๆง ครับ

kingnight

Re: ทำยังไงจะแก้ไขให้ผู้ใช้ไม่ต้องเลือก encoding

Post by kingnight » Tue Dec 06, 2016 5:01 pm

แจ๋วเลยครับหาวิธีแก้มานานแล้ว ขอบคุณ มากนะนะครับ

Locked

Return to “Thai Forum”