Cách tạo file quickstart.zip với joomla 3.x

Các thắc mắc, hướng dẫn về cài đặt và cấu hình Joomla

Moderator: hungkhanggl

Forum rules
Locked
jootempl
Joomla! Enthusiast
Joomla! Enthusiast

Cách tạo file quickstart.zip với joomla 3.x

Post by jootempl » Sat Jan 24, 2015 5:05 am

Thấy nhiều bạn thắc mắc trong việc tạo file quickstart.zip, hôm nay mình viết bài này để hướng dẫn cụ thể. Việc tạo quickstart.zip được thực hiện sau khi project của bạn đã hoàn thành, bạn tạo một file đóng gói để cài đặt, các bạn làm theo các bước sau đây:

Bước 1: Copy toàn bộ thư mục của template vào 1 thư mục mới( để nguyên thư mục cũ cũng được, mình copy riêng ra để dễ quản lý) như hình bên dưới:

Image

Mình đóng khung đỏ vào thư mục installation bởi vì đây là thư mục cài đặt, thường thì khi cài đặt xong, joomla sẽ báo bạn phải remove thư mục này đi, nên có thể trong template của bạn không có, mình sau khi cài đặt xong, thường chỉ đổi tên thư mục này chứ không remove, để khi xong, tạo quickstart chỉ cần đổi tên thành installation, nếu bạn đã remove đi rồi thì down một bản joomla mới đúng với phiên bản của bạn, copy nguyên thư mục installation này vào là được thôi.

Bước 2: Cũng trong thư mục trên, bạn tìm file configuration.php, file này chứa thông tin về template, bạn xóa nó đi.

Bước 3: Làm việc với cơ sở dữ liệu.

Vào Export database của bạn ra, nhơ trong mục Export Method chọn: Custom- display all possible options, mục Object creation option chọn Add CREATE DATABASE / USE statement, sau đó backup. ta được file data, mở file data này ra Đầu tiên: thay tất cả tiền tố của joomla thành #__, ví dụ như ở hình mình thay toàn bộ xtcyd_ thành #__

Image

Thứ hai: tìm đến mục Dumping data for table `#__users`, xóa hết phần được đánh dấu trong ảnh. Mục đích của việc này là xóa đi dữ liệu về account mà chúng ta sử dụng trong template, để khi cài đặt người dùng nhập account khác

Image

Thứ ba: tìm đến mục Dumping data for table `#__schemas`, xóa hết phần trong khung đi. Ở bước này bạn có thể tìm thấy, có thể không. Lý do là vì phiên bản gốc của joomla có cái này, còn nếu bạn mua template đã nén quickstart sẵn, chỉnh sửa rồi đóng gói lại sẽ không có, vì bên phát triển đầu tiên đã xóa nó đi để đóng gói rồi.

Image

Xong ba bước trên, ta lưu lại, đổi tên database thành tên bạn muốn, lưu ý nó phải có tiếp đầu ngữ là sample_, ví dụ của mình sẽ là sample_lhiver, copy data này vào thư mục installation\sql\mysql của thư mục ở bước một. Như vậy đã xong, bạn zip lại và tiến hành cài đặt thôi:

Image

Chọn database bạn vừa tạo làm sample data,và ta đã có kết quả.

winds2070
Joomla! Apprentice
Joomla! Apprentice

Re: Cách tạo file quickstart.zip với joomla 3.x

Post by winds2070 » Sat Jan 31, 2015 7:30 am

bác có video hong, em nhìn vào cũng chưa hiểu ngọn nghành lắm, vẫn còn chút mơ hồ.

jootempl
Joomla! Enthusiast
Joomla! Enthusiast

Post by jootempl » Fri Feb 27, 2015 2:41 am

Nhìn sơ qua thì lúc nào chẳng mơ hồ. Bạn thử cài 1 template, rồi làm tuần tự theo các bước là thấy liền.

hungkhanggl
Joomla! Explorer
Joomla! Explorer

Post by hungkhanggl » Wed Mar 04, 2015 6:36 am

Có video hướng dẫn đây bạn:
http://joomla.net.vn/threads/2781/
Unlocking Joomla's Potential: Insights, Tips, and Trends: https://hawktemplates.com/blog

Locked

Return to “Cài đặt - Cấu hình”