Chúc mừng Joomla 4.0 bản chính thức đã phát hành

Moderator: hungkhanggl

Forum rules
Locked
vnnguyendung
Joomla! Intern
Joomla! Intern

Chúc mừng Joomla 4.0 bản chính thức đã phát hành

Post by vnnguyendung » Wed Aug 18, 2021 1:47 am

Ngày 17/08/2021 nhân dịp mừng sinh nhật Joomla, Joomla cũng phát hành bản chính thức Joomla 4.0 và Joomla 3.10. Xin chúc mừng Joomla và anh em chúng ta.

Joomla 4.0 về chức năng sử dụng thì vẫn như kết cấu cũ, không có thay đổi gì nhiều.
Nhưng với anh em developer và thiết kế giao diện thì Joomla 4.0 mang đến những giải pháp tuyệt vời hỗ trợ cho việc lập trình của anh em.
Xin chúc mừng.

hungkhanggl
Joomla! Explorer
Joomla! Explorer

Re: Chúc mừng Joomla 4.0 bản chính thức đã phát hành

Post by hungkhanggl » Sat Dec 11, 2021 10:16 am

đã move qua box mới này! box mới toanh mà chả ma nào vô hỏi han nhỉ?
Unlocking Joomla's Potential: Insights, Tips, and Trends: https://hawktemplates.com/blog

vnnguyendung
Joomla! Intern
Joomla! Intern

Post by vnnguyendung » Sun Dec 12, 2021 2:41 am

Giờ mới thấy có luồng mới này, ^^.
Bạn nào cần gì cứ hỏi nha, tui joomla từ đời đầu mambo, joomla 1.x đến giờ luôn nên cũng biết kha khá để hướng dẫn mọi người.

dttung
Joomla! Fledgling
Joomla! Fledgling

Post by dttung » Thu Jan 13, 2022 2:01 pm

vnnguyendung wrote:
Sun Dec 12, 2021 2:41 am
Bạn nào cần gì cứ hỏi nha, tui joomla từ đời đầu mambo, joomla 1.x đến giờ luôn nên cũng biết kha khá để hướng dẫn mọi người.
[Joomla 4] Bạn giúp giùm:
1. Có cách nào có cái menu ngang đến level 2,3 có hiệu ứng sổ xuống đẹp hơn các kiểu mặc định không? Hoặc có menu extension miễn phí nào đẹp hơn không?
2. Joomla 4 có gói chuyển đổi ngôn ngữ tiếng Việt để làm multilanguage site chưa ạ?
Cảm ơn bạn.

hungkhanggl
Joomla! Explorer
Joomla! Explorer

Post by hungkhanggl » Thu Jan 13, 2022 2:04 pm

dttung wrote:
Thu Jan 13, 2022 2:01 pm
vnnguyendung wrote:
1. Có cách nào có cái menu ngang đến level 2,3 có hiệu ứng sổ xuống đẹp hơn các kiểu mặc định không? Hoặc có menu extension miễn phí nào đẹp hơn không?
2. Joomla 4 có gói chuyển đổi ngôn ngữ tiếng Việt để làm multilanguage site chưa ạ?
Cảm ơn bạn.
Hi,

1. Muốn đẹp thì CSS thêm cho nó

2. Các dev VN lười bỏ mịa đi được, có ma nào chịu đóng góp bản dịch đâu, nên ko có gói tiếng Việt cho J4 nhé! Nhưng vẫn làm multi language bình thường mà.

vnnguyendung
Joomla! Intern
Joomla! Intern

Post by vnnguyendung » Fri Jan 14, 2022 1:19 am

dttung wrote:
Thu Jan 13, 2022 2:01 pm
vnnguyendung wrote:
Cảm ơn bạn.
Bạn tìm, tải, sử dụng và trải nghiệm các ứng dụng hỗ trợ điều chỉnh menu tại đây nha https://extensions.joomla.org/instant-s ... ry%5D=menu

Menu mình thường CSS code tay. Lý do là mình muốn kiểm soát được việc hiển thị menu trên cả Mobile, Tablet, Desktop.

Mặt khác khi xài extenstion (module,plugin) cài thêm, thì tốc độ render trang bị giảm tương đối đáng kể (chắc do load thêm nhiều js, css). Các website mình làm đều hướng đến SEO từ khoá, nên mình rất hạn chế sử dụng.

vnnguyendung
Joomla! Intern
Joomla! Intern

Post by vnnguyendung » Fri Jan 14, 2022 1:30 am

Bản dịch cho ngôn ngữ tiếng Việt joomla4 thì chưa được joomla đóng gói đưa lên hệ thống. Lý do là người Việt không đóng góp gì nhiều cho bản dịch, nên các bản dịch chưa hoàn thiện.

Nếu bạn cần thiết lập multilanguage thì mình sẽ đóng gói tạm cái gói ngôn ngữ tiếng Anh thành gói tiếng Việt. Chủ yếu là mình đổi mấy cái tệp xml từ en-GB thành vi-VN, còn bản dịch thì vẫn là tiếng Anh.

hungkhanggl
Joomla! Explorer
Joomla! Explorer

Post by hungkhanggl » Sat Jan 15, 2022 5:44 am

vnnguyendung wrote:
Fri Jan 14, 2022 1:30 am
Bản dịch cho ngôn ngữ tiếng Việt joomla4 thì chưa được joomla đóng gói đưa lên hệ thống. Lý do là người Việt không đóng góp gì nhiều cho bản dịch, nên các bản dịch chưa hoàn thiện.

Nếu bạn cần thiết lập multilanguage thì mình sẽ đóng gói tạm cái gói ngôn ngữ tiếng Anh thành gói tiếng Việt. Chủ yếu là mình đổi mấy cái tệp xml từ en-GB thành vi-VN, còn bản dịch thì vẫn là tiếng Anh.
Đợi ra Joomla 4.1 rồi dịch 1 thể luôn, với lại tư tưởng các ông DEV VN thường là dịch ra lỡm vs rối thêm nên xài tiếng Anh cho nó chuẩn. Lâu dần chả ai bận tâm đến tiếng Việt nữa.
Unlocking Joomla's Potential: Insights, Tips, and Trends: https://hawktemplates.com/blog

Locked

Return to “Hỏi đáp Joomla! 4.x”